Announcement

Collapse
No announcement yet.

window vista 64 bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• window vista 64 bit

ทำไมมันโหลดช้าจังคับตั้งแต่ตอน startup เลย เวลากดนูุุ่นกดนี่แล้วมัน delay พอสมควรเลย ผมพึ่งซื้อคอมใหม่มาก็คิดว่ามันจะเร็วกว่านี้ แล้วโปรแกรมกับ driver ต่างๆที่เคยใช้ก็ใช้ไม่ได้ซะงั้น
    ใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างมั้ยคับ? พอดีผมพึ่งได้สำผัสมันอะคับ
    ขอบคุณคับ

ป.ล spec: q9450, rampage, ram 4gb, hd4850
    Last edited by Aj151; 20 Jul 2008, 03:23:35.

ตอนลงไฟล์ครบป่าวคับ
    แล้วมีไวรัสค้างอยู่มั้ย ลองแสกนดู
    ตั้งค่า HW บ้างตัวผิดรึป่าว

Comment

มันก็ไม่ต่างจากx86หรอก ตอนStartupก็เร็วปรกติเหมือนกันเพราะเคยใช้ทั้ง2ตัว
      อย่าไปโทดที่x86หรือx64 หัดDefrag หัดปิดโปรแกรมที่ไม่จำเป็นมั่ง
      "คอมใหม่ไม่จำเป็นต้องเร็วเสมอ หากไม่ใส่ใจดูแล"
      ส่วนโปรแกรมสำหรับx64 ส่วนใหญ่แทบจะใช้ได้ทั้งสิ้น นอกจากโปรแกรมCfosโปรแกรมเดียว
      ใน46โปรแกรมที่ผมใช้แต่ขี้เกียจจะlistมาให้ดู เพราะถึงจะใช้x64แต่ส่วนใหญ่แทบจะเกิน95%มั้งที่เป็นของ32bit
      http://www.google.co.th/search?hl=th...%B8%B2&spell=1

Comment

ลองปรับแต่งตามนี้นะครับ

Speed Up the Performance of Vista

http://www.uploadtoday.com/download/...dd87c0310bdcc2

อันนี้ผมรวบรวมมาจาก : www.vistax64.com

Comment

Originally posted by kk View Post
          ตอนลงไฟล์ครบป่าวคับ
          แล้วมีไวรัสค้างอยู่มั้ย ลองแสกนดู
          ตั้งค่า HW บ้างตัวผิดรึป่าว
          ผมซื้อแผ่นมาอะคับ จะดูยังงัยว่าลงไฟล์ครบมั้ย(ตอนลง window ใช้เวลานานมากเลย) ตอนลงก็ format ก่อนนะคับ มันจะมี virus ค้างด้วยหรอคับ? แล้วค่า HW คืออะรัยคับ?
          ขอบคุณคับ

Comment

HW คือ Hardware มั้งครับ

ผมก็เคยใช้ Vista64 มันหน่วงๆ อย่างไรไม่รู้ เลยลง XP64 เลยจบลื่นปืดเลย

ส่วนมากมันจะหน่วงตรงพวกโปรแกรมเสริมหน้าจอ Desktop อ่ะครับ

ดูจากสเป็คเครื่องแล้วไม่น่าหน่วงขนาดรู้สึกได้เลยนะ

Comment

จากที่ดูตัว ฮาดแว คุน vista 64x ไดเวอลองรับหมดนะคับ แล้วจากที่ดูเนี่ย ไดเวอที่แถมกะเมนบอดเดียวนี่ต้องมีแถมสำหรับ vista64x แน่ คุณแน่จัยว่าลงถูกแล้วหรอคับ เป็นฉพาะตอนลง วิสต้าหรือ หรอคับ ตอนลง xp ตอนนิเป็นด้วยรึเปล่า (เพิ่งลงวินโดวใหม่มันจะหน่วงๆหน่อยหลังจากลงไดเวอครบโดยเฉพาะกาดจอมันจะลื่นหัวแตกเองคับ)เป็นเรื่องปกติ

ปัจจุบันผมใช้ vista sp 1 ไม่มีปันหาเด่วกะ ไดเวอเลย ใช้แล้วโอเคมากมาย ลืม xp ไปแล้ว vista รุ่นเก่าห่วยอย่างแรงทนใช้ได้ไม่เกิน 3 วัน ลบทิ้ง ลองมาเรื่อยจนโอเคกะ vista sp1 นิละคับ ไม่ปันหาเลยแถม ลื่นปี๊ดๆๆ กว่า xp อีก
              Last edited by sbv500; 21 Jul 2008, 11:58:30.

Comment

ใช้อยู่เหมือนกัน vista 64bit ลื่นนะ โปรแกรมก็ใช้งานได้หมดยังไม่เคยเจอตัวไหนที่ลงไม่ได้นอกจาก NOD32 มันฟ้องว่าต้องลง x64 ก็แค่ไปหามาลงเท่านั้น ถ้าโปรแกรมไหนลงไม่ได้ฟ้องว่าไม่ support vista หรืออะไรก็ตามลอง set compatibility ให้เป็น xp sp2 ดูคับ เคยเจอตอนลง aegissub แค่ไปเซ็ทให้ compat xp sp2 ก็ลงผ่านใช้งานได้ฉลุยกว่าบน xp ซะอีก

Comment

Originally posted by Pow View Post
                  ใช้อยู่เหมือนกัน vista 64bit ลื่นนะ โปรแกรมก็ใช้งานได้หมดยังไม่เคยเจอตัวไหนที่ลงไม่ได้นอกจาก NOD32 มันฟ้องว่าต้องลง x64 ก็แค่ไปหามาลงเท่านั้น ถ้าโปรแกรมไหนลงไม่ได้ฟ้องว่าไม่ support vista หรืออะไรก็ตามลอง set compatibility ให้เป็น xp sp2 ดูคับ เคยเจอตอนลง aegissub แค่ไปเซ็ทให้ compat xp sp2 ก็ลงผ่านใช้งานได้ฉลุยกว่าบน xp ซะอีก
                  set compatibility ให้เป็น xp sp2 ยังงัยคับ?
                  ขอบคุณคับ

Comment

thank

Comment

ต้องลอง Vista64 ตัว SP1 บางซะแระ เห็นเขาว่าดี เอิ๊กๆๆๆๆ

Comment

Vista 64 นี่แท้หรือ แผ่น 150 บาทครับ คือผมจะหาลงมั่งเหมือนกัน

แต่ไม่รู้ต้องดูตรงไหน ท่านที่ใช้ Vista 64 bit แนะนำที

ถ้าจะให้ดี ขอรูปด้วยครับ

Comment

Working...
                        X