Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมCPUขึ้น96%ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมCPUขึ้น96%ครับ

ผมเปิด Firefox แล้วเข้าเว็บช้าๆมากๆมารู้อีกทีีว่าCPU96%ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

รูป

ขอบคุณครับ

ลองใช้ FF3.1ดูนะครับ

Comment

เว็บอื่นเป็นหรือป่าว

Comment

ผมก็เจอปัญหาเดียวกันเลย

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึง คือตามรูปที่แคปมาเนี้ย เป็น ไฟฟ๊อกจาก โน๊ตบุคนะ

ซีพียูทำงาน 40-60% ตลอดเลย ถ้าเปิดประมาณ 3-4 Tab แต่ถ้า 6-7 Tab ขึ้นไปฟาดไป 70-80%

แต่เปรียบเทียบกับ PC ไม่เป็นยังงี้ ทั้งๆที่วินโดวส์ก็ตัวเดียวกัน Add-on รึว่า Themes ก็เหมือนกันอีก

จะว่าไวรัสรึสปายแวร์ ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะขนาดตอนฟอแมตลงวินใหม่ๆ ก็ประมาณนี้อยู่ดี

โน๊ตบุค ก็ Pentium M 1.7 GHz แรม 512 MB งง ดีเหมือนกัน ตัวพีซีที่ใช้(ก่อนขาย)

ก็แค่ สมพร 3100 S.754 1.8 G แรม 1 G

รึว่าเป็นเพราะ สปีดมันน้อยเพราะมันลดตัวคูณลงก็ไม่รู้???
        Attached Files

Comment

ลงไฟฟ๊อกใหม่ดูนะคับ แล้วลองอีกที เคยเป็นมาแล้วคับคล้ายๆกัน เปิดแล้วค้างไปเลย

Comment

ดูๆๆดิไม่ใช้เป็นไฟฟ๊อก

Comment

Originally posted by kk View Post
              ลงไฟฟ๊อกใหม่ดูนะคับ แล้วลองอีกที เคยเป็นมาแล้วคับคล้ายๆกัน เปิดแล้วค้างไปเลย
              เคยลองแล้วครับแต่ก็เหมือนเดิม ลองเข้า safe mode ไปคืนค่าเดิมทั้งหมดก็ไม่ได้ผล

สรุปแล้วก็ปลง แต่ที่ปัญหาของผมที่เล่าสู่กันฟังตาม rep ก่อนหน้ามาจาก ไฟฟ๊อกในโน๊ตบุคนะครับ

Originally posted by sotae1234 View Post
              ดูๆๆดิไม่ใช้เป็นไฟฟ๊อก

อันนี้สงสัยจะมีอะไรมาแจมด้วยแล้วมั้งเนี้ย

Comment

ลองกด End Process ตัวที่มันใช้ CPU เยอะสิครับ

ตัวนั้นผมเคยเจอ มันเป็นบางครั้ง ที่ระบบเริ่มไม่เสถียร

ปิดมันแล้วเดี๋ยวมันก็มาใหม่ แต่มาแบบไม่กิน CPU มา 0% เลย ลองดิ

Comment

ม่ายใช่เว็บแล้วที่กิน cpu ถึง 96 นะ
                  น่าจะเป็นตัวที่ทำให้ การเข้าเว็บสูงถึง 96
                  มันจะเป็นไวรัส หรือว่า โปรแกรมอะไรบางอย่างที่ทำงานพร้อมกัน

Comment

http://www.thailandtorrent.com/regis...b2f7d6642c3b6/

Comment

svchost.exe มันเป็นไวรัสนิคับ ไอ้ตัวเนี้ยอ่ะแสบ ผมเองก็เคยโดน
                      สแกนเจอแล้ว ลบแล้ว แต่มันก็ยังอยู่ (อันที่จิง ไวรัสที่ทำให้ cpu วิ่ง 100% ผมเคยเจออีกตัวนะคับ แต่จำชื่อไม่ได้แล้ว)

ทางแก้ของผมคือ fomat ลง windows ใหม่ โชคดีที่หาย

Comment

ไวรัสครับ อีกหนึ้งความคิดเห็น

Comment

ไม่ใช่ไวรัสหรอกครับ ลงใหม่ก็มีแล้ว

แต่มันเฮี้ยนนิดหน่อย ปิดมันก็ใช้ได้แล้วครับ

ของผมเพียบเลย ถ้าเป็นไวรัส ผมคงถูกหวยแน่เลย
                          Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:51:46.

Comment

Working...
                          X