Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยเจออาการแบบนี้ไหม....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคยเจออาการแบบนี้ไหม....

คือ คอมผมพอเปิดเครื่องมาเล่นๆไปแปป1มานก็จะค้างอะครับกดไรมะได้เลย
    พอแปป1มานก็กดได้พอเล่นไปเรื่อยๆอีกก็ค้างจอมานจะดับทุกครั้งที่ค้างอะครับ
    พอหายค้างหน้าจอก็เหมือนเดิม บางทีก็รีเซ็ตเคื่องเลย เป้นที่อะไรอะครับ งง จิงๆ
    ผมใช้ XP นะครับ ใครรุ้ช่วยบอกทีครับ

สาเหตุหลายประการครับอาการแบบนี้ เกิดได้จากทั้งฮาร์ดแว์รและซอฟแวร์

ฮาร์ดแวร์ ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าแรมน้อยไป พอเปิดโปรแกรมหลายๆอย่างก็เลยค้างหรือซีพียูทำงานหนักคิดตามไม่ทัน

ซอฟแวร์ ก็น่าจะ วินโดวส์เอ๋อ หรือโปรแกรมที่เปิดใช้กินทรัพยากรเครื่องสูง

ตอบแบบครอบจักรวาลไปก่อนนะ เพราะให้รายละเอียดมาน้อยเกิน อิอิ

Comment

คือผมก็เล่นมาเพิ่งจะเป้นนี้ละครับ
      สเปกเครื่องก็ Dual-core 2.0 ram 2 Gb XFX
      ผมเพิ่งรุ้ก็เปิดคอมมาตอนเช้า อาการที่เจอคือ เปิดโปรแกรม JetAudio จะฟังเพลงแล้วมันก็ค้าง
      จอก็ดับแปป1แล้วติดใหม่แต่ยังค้างอยุ่ครับแล้วมันก้รีเซ็ตเครื่องเองเลย
      ผมก็บูตเครื่องใหม่ หนักกว่าเดิมครับ คราวนี้เปิดมาได้แปป1ค้างอีกเล่นๆไปก็ค้างอีก
      วิวโดวส์ เอ๋อ รึ เปลาครับ หรือ ไวรัส แต่มะวานผมก็ยังเล่นๆอยุ่ดีๆเลย คงไม่เกี่ยวกับที่ผมเปลี่ยน ไดร์เวอร์การ์จอ นะ - -*

Comment

สาเหตุหลังเข้าข่ายน่าสงสัยเลยงานนี้ ไดเวอร์การ์ดจอ ลองเปลี่ยนกลับไปเป็นตัวเก่าดู ว่ามันยังจะมีอาการอย่างว่ารึเปล่า ถ้าไม่เป็นก็ตรงประเด็น ไดเวอร์ตัวใหม่สร้างปัญหา

ถ้าทั้งเก่าทั้งใหม่(และหลายๆตัว)ยังมีปัญหา ก็น่าจะวินโดวส์ล่ะ

โชคดีครับ

Comment

ก่อนจะลงไดรเวอร์การ์ดจอเวอร์ชันใหม่
          ต้อง uninstall ไดรเวอร์การ์ดจอเวอร์ชันเก่าก่อนครับ

Comment

Working...
          X