Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง MS Office 2007 กับเกมสืไม่ได้เลยครับ... จนปัญญาแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมมาเฉลย คำตอบ นะครับ (หลังจากที่ได้ถามไปเกือบๆ เดือนนึง ถามเองตอบเองเลย เหอะๆๆๆๆ)

ปัญหาที่มันเกิดขึ้นมาได้นั้น มันเกิดขึ้นมาจาก RAM ครับ

นั่นสิครับผมเองก็นึกไม่ถึงเหมือนกัน

ผมขออธิบายปัญหาแบบความรู้และภาษาบ้านๆ นะครับ ให้อธิบายเป็นหลักการ วิชาการผมไม่สันทัด น่ะครับ

คืองี้นะครับ ในชุดของผมน่ะ ตัวที่จะใช้ในการประมวลผลจะมีหลักๆ เลยก็คือ CPU และ RAM นะครับ

ทีนี้น่ะ RAM ชุดเก่าของผมมันเอ๋อ ครับ นั่นหมายความว่า การประมวลผลมันเพี้ยน ซึ่งอาจจะเกิดจากตัวใดตัวนึงเสีย หรือทำ Dual กันแล้วไม่ Match ซึ่งตรงนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ (สาเหตุที่ RAM เสีย มันอาจจะเพราะซ็อตตอนเมนบอร์ดเสียก็เป็นได้ คือไปพร้อมๆ กับบอร์ด ซึ่งตอนนั้นผมก็ส่งเครมแต่บอร์ด น่ะครับ)

ในตอนลง Windows ถ้ามีหน่วยประมวลตัวใดตัวนึงเกิดเอ๋อขึ้นมา อาจจะลง Windows ไม่ผ่าน หรือถึงผ่านก็อจจะมีการ Restart เองบ่อยมากๆ ครับ แต่ที่ผมเจอนี่ยังเบา นะครับ คือ Windows พลอยเอ๋อไปด้วย แตกไฟล์อะไรก็ไม่สำเร็จ ลงโปรแกรมอะไรก็ไม่ได้เลย น่าจะเสียที่ไฟล์ใน Floder Temp หรือ Win32 อะไรสักอย่างนี่แหละครับ

เมื่อ Windows เสียแล้ว ถึงเราจะถอด RAM ชุดเก่าออก แล้วใส่ RAM ชุดใหม่ไป มันก็ไม่ช่วยอะไรหรอกครับ เพราะถึงตอนนี้ Hardware ทุกอย่างคุณจะพร้อม แต่ Windows คุณเอ๋อ ก็จบเห่ ครับ ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี เป็นเหมือนเดิม

สรุปก็คือ เปลี่ยน RAM เสร็จแล้วก็ ลง Windows ใหม่ ซะนะครับ

Windows ที่ผมใช้ตอนนี้ ก็คือ Windows XP SP2 Final แผ่นเดิมแหละครับ สรุปแผ่นโปรแกรมของผมมันไม่ได้เสียอะไรหรอกครับ

ก็ถอด RAM Corsair ชุดเก่าออก แล้วลง Kingston 2 GB Bus 800 วิ่งตัวเดียว Single Channel โดดๆ แทนไปก่อน ครับ เพิ่งไปสอยมาเมื่อวานเลย ครับ (เผอิญว่างบหมดเลยได้แค่นี้แหละครับ)

RAM ชุดเก่า ก็ขอเก็บเข้า Lab ไปทำ วิจัย AMD Sempron Project ต่อไป ละกันนะครับ (กะลากกระจายด้วยของบ้านๆ)

ขอขอบคุณทุกๆ คน ที่ช่วยเหลือผมมาตลอด นะครับ

ตอนนี้เครื่องผมก็ปกติดีทุกอย่าง แล้ว นะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
      นั่นสิครับ ปัญหานี้ผมไม่เคยมาก่อนเลยนะครับเนี่ย แล้วมันดันมาเจอกับเครื่องของผมอีก...

เป็นไปได้มั๊ยครับว่า มันเป็นที่ RAM 2 ตัวมันมาตีกันตั้งแต่ตอนลง Windows น่ะครับ คือตอนนี้ก็ยังไม่กล้าซื้อมาเปลี่ยนน่ะครับ เพราะไม่แน่ใจกลัวเสียเงินฟรี น่ะครับ

แต่ผมว่ายังไงมันก็ไม่ได้เป็นที่ CPU แน่ๆ ล่ะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ...
      ไม่เกี่ยวกับแรมแฮะ กะลังลองอยุ่ ตัวเดียวสองตัวเหมือนกัน WINDOW Original
      ปัญหาเดียวกัน

Comment

memtest ลองทีละตัวเดี๋ยวก็รู้

Comment

Working...
        X