Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระเบิด!! ทำพิษผมแล้ววว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้า PSU ถูกๆก็มีสิทธิไปทั้งเครื่อง

Comment

มีเคราะห์แต่ต้นปีเลย

Comment

Originally posted by Peedyy01 View Post
        ตอนมันบึ้ม นี่ไฟดับ เบรกเกอร์ตัดปะครับ ถ้าไม่มีไรเกิดขึ้น น่ากลัวนะคับ ไฟจะไหม้บ้านเอา -*-
        Originally posted by dogfighter View Post
        ไม่ครับไม่ตัดทุกอย่างปกติครับ ดีที่มันระเบิดตอนผมอยุ่ถ้าเป็นตอนผมหลับ....น่ากลัวไฟไหม้บ้านจริงๆครับ

ในบ้านมีพวกเซฟ-ที-คัท หรือ พวกเบรคเกอร์ รึป่าว
        เพราะโดยปรกติ ถ้ามีไฟช็อตหรือไฟกระชากสูงมากๆ มันจะตัดทันทีน่ะครับ
        แต่ถ้ามันไม่ตัดแบบที่จขกท.บอก ผมว่า ถึงเวลาที่จขกท.จะต้องตรวจสอบระบบไฟในบ้านแล้วครับ

Originally posted by dogfighter View Post
        ขาดครับ มันดังแป๊ก แล้วอีกไม่กี่วินาทีก็ "เปรี้ยง" ไฟลุก T-T
        อาการที่บอกมา มีเสียงแป๊กที่ปลั๊กพ่วง จขกท.เข้าใจว่าเป็นเสียงฟิวส์ขาด
        แต่ผมกลับคิดอีกอย่างน่ะครับ แป๊กนั่นอาจจะเป็นเสียงของอุปกรณ์ไฟฟ้าในตัวปลั๊กมันกำลังจะทำลายตัวเองละมั้ง เช่น สายไฟที่อยู่ในตัวปลั๊กพ่วง มันหลุดจากตัวปลั๊ก แล้วไปแตะกับสายไฟอีกเส้น มันเลยช็อตทันที
        ** ที่ไม่คิดว่าเป็นเสียงฟิวส์ขาด เพราะ เสียงฟิวส์ขาดจะเบามากๆ คุณไม่ได้ยินหรอกครับ **

Comment

บางทีฟิวส์ไม่ขาดอย่างเดียวนะครับ ฟิวส์จะระเบิดเลย ถ้าแรงดันไฟมันสูงเกิน เพราะเคยอยู่ ไฟ220V ดันไปเอาหม้อแปลงไฟ110Vมาเสียบ ฟิวส์ระเบิดแหลกเหลือแต่ขั้ว

Comment

อืมมม สงสัยต้องเริ่มระวังเรื่องปลั๊กเสียบหลายรูซะแล้ว

Comment

ดูที่สะพานไฟบ้านด้วยครับ ถ้าเป็นแบบรุ่นใหม่ๆจะเป็นแบบอัตโนมัติแล้วจะมีให้เลือกแรงดันต่างๆที่จะตัด

ที่บ้านผมมีให้เลือกแบบนี้ครับ
              110V
              220V
              400V
              TEST
              Direct

ถ้ามันอยู่ที่ Direct ก็เปลี่ยนกลับเป็น 220V นะครับ เพราะมันจะไม่ตัด บางทีช่างไฟมันงี่เง่าครับ มันขี้เกียจดูว่าไฟในบ้านรั่วหรือเปล่า มันก็จะปรับเป็น Direct แล้วบอกว่าไม่มีปัญหาครับ

ที่บ้านผมมันทำ ผมก็สงสัยทำไมมิเตอร์วิ่งจี๋ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ไฟ แต่ช่างมันดันตั้ง Direct แล้วบอกไม่มีไรหรอกน้อง ปกติดี ผมตั้งเป็น 220V ไม่เกิน 3 วิ ตัดครับ เซ็งกะมันเลย ปรากฎไฟรั่วที่ตู้เย็นครับ

Comment

อาการที่ว่ามาผมพอจะสันนิฐานได้ดังนี้นะครับ สายไฟของคอมที่ไปต่อเข้ากะปลั๊ก ของเครื่องใดเครื่องหนึ่งหลวมครับ ทีนี้พอมันหลวม(ไม่แน่น)ไฟไปครับแต่ไปแบบสปาร์คเหมือนหัวเทียนเครื่องยนต์เบนซิน ผลตามมาคือไฟไปและคอมทำงานได้..แต่ความร้อนมหาศาลเกิดที่ขั้วสายไฟและปลั้ก และสุดท้ายเสียงแป๊กคือมันร้อนจนระเบิดและไฟลุก แต่เบรคเกอร์จะไม่ตัดนะครับกรณีนี้ เพราะเบรคเกอร์จะตัดเฉพาะไฟลัดวงจร(ช็อตขั้ว+และ-มาต่อกันตรงๆหรือแตะกันโดยบังเอิญโดยไผ่นโหลดใดๆเช่นคอมหรือหลอดไฟ)และกระแสวิ่งเกินลิมิตของเบรคเกอร์ตั้งไว้ ตามหลักแล้วคอมไม่น่าจะเสียนะครับมันเหมือนเราปิดคอมไม่ผ่านวินโดว์ ไม่น่าจะเสียหายทันทีทันได ที่ผมพอรู้เพราะเจอกับตัวมาแล้วครับแต่เป็นหลอดไฟหลอดฟูลออเรสเซนต์ครับ ผลคือผมเกือบเสียบ้านทั้งหลังให้หลอดไฟขั้วหลวมอันเดียว บ้านไม้อะครับเบรคเกอร์ไม่ตัดนะครับอย่างที่ผลกล่าวไว้แล้ว ถ้าท่านใดพอมีความรู้เรื่องไฟฟ้าบ้างก็จะเข้าใจได้ไม่ยาก หรือท่านใดมีข้อคิดเห็นต่างจากนี้ก็มาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ ถือว่าเป็นความรู้แก่ท่านอื่นๆ

Comment

ปลั๊กของผม แค่เสียบปลั๊กพัดลมเข้า ๆ ออก ๆ รัว ๆ
                  มันก็ตัดเลยอ่ะ ต้องกด Switch รีเซ็ตฟิวส์ แล้วมันก็จะจ่ายไฟให้ต่อ

Comment

ใช้ปลั๊กตัวละ 500+ สิครับ มีสวิทช์ตัดแล้วต่อสายดินเอาไว้ ผมใช้มาสามปีแล้ว ไม่มีปัญหาเลย เปิดคอมทิ้งไว้เป็นเดือนๆ ไม่มีเครื่องสำรองไฟอีกต่างหาก
                    Last edited by pvp; 2 Jan 2007, 19:27:06.

Comment

วันนี้ไปดูเครื่องที่ร้านช่างมาแล้วครับ สรุปก็คือว่าไม่มีอะไรเสียเพียงแต่ PSU ในตอนนี้ทำงานได้ไม่ค่อยเต็มประสิทธิภาพ (เอาง่ายๆว่าไม่ชัวร์ว่ามันจะติดๆดับๆหรือเปล่า ผมเลยฝากที่ร้านเคลมให้เลยครับ) สรุปก็คือ ผมเลยได้ถอยเจ้า Dtech 650W ไฟสีรุ้งก่ำๆมาใช้ก่อน...T-T

ในส่วนเมนบอร์ดทั้ง 2 เครื่องเลย ต้อง flashBios ใหม่ครับรวมทั้ง format HDD ทั้งหมด เพราะบูตไม่ได้เลย หลังจากทำการ flash แล้วก้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

พรุ่งนี้ราวๆบ่ายๆ ก้ไปยกเครื่องกลับมาได้แล้วครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยนะครับ ตอนนี้ไปซื้อปลั๊กมาใหม่แล้ว หมดไปอีก 500 บาทต่อไปจะต่ออะไรคงต้องระวังให้มากกว่านี้ครับ ก็ฝากให้ทุกคนระวังเกี่ยวกับการต่อปลั๊กไฟ และสวัสดีปีใหม่ทุกคนด้วยนะครับ

Comment

Working...
                      X