Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B มีอาการดังนี้ควรทำไงครับ M2N-E & M2N-SLI DELUXE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B มีอาการดังนี้ควรทำไงครับ M2N-E & M2N-SLI DELUXE

ปัญหาของเจ้าตัวแรก (M2N-E) คือ

พอกดปุ่มเปิด เครื่องมันก้อเปิด แต่ก้อดับอะครับ จะติดอยุ่ประมาน 5วินาที ยังไม่ทันเข้าหน้าไบออสเลย อะครับ เสียบลำโพง ก็ ไม่มีเสียงร้อง ลองถอดถ่านดูก้อไม่ติด อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ อย่างไรครับแล้ว

ปัญหาของเจ้าตัวที่สอง (M2N-SLI DELUXE) คือ

ไฟเข้าปกติ เปิดเครื่องติดปกติ แต่มันไม่ขึ้นหน้าไบออสอะครับ เสียบลำโพง ก็ ไม่มีเสียงร้อง ลองถอดถ่านดูก้อไม่ติด ตอนแรกก้อใช้ปกติ พอปิดเครื่องอีกที ไม่ติดแล้วอะครับ
    อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ อย่างไรครับแล้ว

ปล.เครื่องทั้งสองเครื่อง ไม่ได้OC นะครับ ใช้เดิมๆ และอีกอย่างคือ ผมอยากทราบว่า บอดสองตัวนี้ ปกติแล้ว จั๊มเปอร์ ข้างถอด มันจะอยุ่ในลักษอย่างไรอะครับ แล้วถ้าจะ เคลีย ต้องย้ายไปแบบไดอะครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ ทำนานมากแล้ว แต่ไม่ติดสักทีเลย ขอด่วนๆ ได้จะดีมากครับ

ลองเปลี่ยนแรมครับ(เดาล้วนๆ)

Comment

(M2N-E) ผมว่าน่าจะเปนที่ psu

Comment

รอดูครับ ไม่เคยใช้ บอร์ดตัวนี้ด้วย เลยไม่มีความเห็น

Comment

ลองทำความสะอาด แรม
          เช็ค psu ลองหา จากเครื่องที่ใช้ได้ปกติ มาทดลอง
          Last edited by Error_Pc; 20 Jul 2008, 21:22:34.

Comment

แรมผมลองเปลี่ยนดุแล้วครับ ทั้งเปลี่ยนทั้งขัด

แล้วก้อการืดจอด้วยอะครับ แต่ไม่รุทำไมมันไม่ติดสักทั

Comment

ลองสลับ เพาเวอร์ ซับพลายครับ

Comment

ตอนนี้เครื่องM2N-E ผมลองเปลี่ยน PSU และลองถอดCPU ออกมาแล้วเสียบไหม่ ขัดแรม เปลี่ยนแรม ขัดการ์ดจอ เปลี่ยนการ์ดจอ มันก้อยังเป็นเหมือนเดิมครับผม ติดขึ้นมา5วิ แล้วก้อดับต่อ

Comment

เอาแบบนี้เลยนะ ถ้าเป็นผม

ลองเอาบอร์ดตัวอื่น แล้วใช้ System เดิมทั้งหมดเปิดดู ว่ามันเป็นอาการเดิมมั้ย

ถ้าไม่เป็นก็เคลมโลดเลยครับ

แต่ถ้าเป็น สงสัยต้องค่อยๆ เปลี่ยนนู้นนิด นี้หน่อย -*-

ป.ล.รู้สึกเหมือนไม่ได้ช่วยอะไรเลย แหะๆ

Comment

ตอนแรก บอด M2N-SLI DELUXE มันมีอาการก่อน ไอเราก้อรีบใช้คอมมาก
                    จึงได้ไป M2N-E มาจากคนในบอดนี้ วันนี้แต่พอมาถึงมันไม่ติด เครียดยิ่งกว่าเดิม

Comment

เออ ลืมบอกไปอีกอย่างครับ เจ้าตัวM2N-SLI DELUXE พอเปิดเครื่อง ไฟ HDD ที่เคสจะติดมาเลยอะครับ ทั้งๆที่ตอนนี้ไม่ได้เสียบ HDD เลยสักตัวอะครับ

Comment

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ เครียดมาก

Comment

อาการที่ท่านว่า ผมก็เคยเป็นนะครับ เลยเอาบอร์ดไปเคลมมา อาการที่เขียนบอกเค้าไปก็คือ เปิดไม่ติด

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรครับ แต่ตอนที่ผมไปเคลม แรมมันก็เดี้ยงเหมือนกัน

Comment

Originally posted by K8 View Post
                            อาการที่ท่านว่า ผมก็เคยเป็นนะครับ เลยเอาบอร์ดไปเคลมมา อาการที่เขียนบอกเค้าไปก็คือ เปิดไม่ติด

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรครับ แต่ตอนที่ผมไปเคลม แรมมันก็เดี้ยงเหมือนกัน

ตัวM2N-E หรอครับ อาการที่ทั่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าอะครับ

Comment

ขอผู้รู้ครับ GuRu เข้ามาหน่อย

Comment

Working...
                              X