overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: 8800GT vs. HD4850 ขอความเห็นนิดนึง

OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

Default 8800GT vs. HD4850 ขอความเห็นนิดนึง

ไม่ได้ตั้งมาล่อเป้าอะไรนะครับ
    แต่เลือกยากจิงๆ ผมดูๆแล้ว4850แรงกว่าทุกกรณีเลย แต่เนื่องจากใช้ฝั่งเขียวมาตลอด
    เลยอยากถามเพื่อนๆว่า คนที่ย้ายค่ายอ่าจากเขียวไปแดง รุสึกไงมั่งครับ พอใจกับมันไหม
    ผมรู้ว่าสีแดงตัวนี้มาแรงมาก แรงทั้งเกม คะแนน ทุกการทดสอบเลย แต่เหนหลายคนมีปันหาพวกไดรเวอร์
    มีปันหากับเกมบางเกม เพื่อนผมที่ใช้ATiหลายๆคนก็บ่นว่าเล่นเกมมีปันหาหลายเกมต้องรอแพทย์แก้
    ผมใช้แต่ฝั่งเขียวมานานไม่ค่อยมีปัน เลยอยากรุว่าจะเลือกไรดี
    แล้ว4850มานแรงก่า8800GTมากน้อยแค่ไหนครับ ลื่นกว่าแบบชัดเจนเรยไหมอ่า

OverclockZone Member Auto Dark's Avatar

ตามความต้องการและความสามารถในการแก้ปัญหา กับผมเท่าที่ลองใช้มาไม่เคยใช้ความเร็วเดิมเลย oc ตลอดบางเกมส์ก็รับการ oc ได้มากบางเกมส์ก็รับน้อย แต่ถ้าใช้เดิมๆๆคิดว่าไม่มีปัญหาเคับกับ vista นะคับ เช่นเดิมมา core720 ผมใช้ 800 จะเล่นได้ทุกเกมส์ 840 เล่นได้แต่ ครายซิส เกิน 800 driver จะ มีปัญหาทันที่กับบางเกมส์คือ..เด้ง..แต่กับบางเกมส์เจอเกมส์เดียวคือ pes 2008 จะกระตุกเป็นช่วงๆๆ อันนี้ลบ ccc หายลื่นไปเลยเต็ม60fsb ตลอด แต่ core 840ใช้กับ 3dmark 03-06 + vantage ได้สบาย....งงหลายๆๆคืนกัน...เอาเป็นว่าปัญหามีไว้แก้และลองแก้แล้วจะเข้าใจว่าปัญหามันไม่ได้มากมายอะไรหรอกคับ...

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ผม เชื่อว่า หากระทู้ ย้อนหลังไปซัก ไม่เกิน 2 หน้าได้คำตอบแน่ๆ คับ

ถ้า ใช้ Ati แล้วปัญหา มันเยอะ ขนาดนั้น ผมว่า มันเจ้งไปนานแล้ว ละคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

แรงกว่า 10-30% ทุกการเทส
    บางตัว/เกมส์ ก็ลื่นกว่าเยอะ

OverclockZone Member terry12's Avatar

ลองดูกระทู้นี้ครับ ผมเคยตั้งถามไว้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=240055

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

เย็นนี้ผมกำลังจะเอา 8800 ไปเทิร์นกับ 4850 ล่ะครับ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

ขอถามข้อนึงนะคับ
    ถ้า 8800GT ถูกกว่าเกือบ 2000 ละคับ(มือสองนะ) ผมคิดหนักเรื่องนี้ละคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

Quote Originally Posted by im View Post
    ขอถามข้อนึงนะคับ
    ถ้า 8800GT ถูกกว่าเกือบ 2000 ละคับ(มือสองนะ) ผมคิดหนักเรื่องนี้ละคับ ขอบคุณคับ
    ก็ต้องถามว่า เอา 4850 ไปทำอะไรอ่ะครับ
    ถ้าเอาไปเล่นเกมแรงๆก็ คงคุ้มกว่า เพราะ 4850 มันแรงกว่า

8800 ถูกกว่า เกือบๆ 2000 อันนี้ก็บาดตาบาดใจ แต่มันก็ มือสองนะครับ มิใช่มือ หนึ่ง

ถ้า มือหนึ่งกับ หนึ่ง เจอกัน ราคา นี่ 4850 ฟาดขาดรุ่งริ่งเลย

แต่อย่าเอาไปเล่นแต่ dota นะครับ ......

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

สนับสนุน 4850 เต็มสูบครับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ถ้าเล่นที่ 1280x1024 ผมว่าไม่ต่างกันมาก บางเกม 8800GT ชนะด้วยเช่น world in conflict

เคยเล่น grid กับ 8800GT OC ตอนนี้ใช้ 4850 เฟรตเรท 60เท่ากัน
    แต่ 4850 อยู่ดีชอบกระตุก 1วิ เจอแล้วชนทุกที แต่ชั่วโมงหนึ่งเป็นทีนะ

แล้วแบบว่าเล่น ati ปรับ ลดรอยหยักใน ccc ไม่ได้ ถ้าปรับแล้ว เล่น grid ภาพหน้าเกลียด เป็นคลื่นๆ
    เท่ากับว่า ปรับได้ aa af ได้แค่ในเกม ซึ่งมันให้มันแค่ x8 ถ้าเป็นของค่ายเขียวผมเปิดใน nvidia control panel ได้เลย

แล้วแบบว่าเปิดเพลงดูเวป จอฟ้าหลายรอบแล้วเหมือนกัน แต่นานๆเป็นที
    มันขึ้นบอกสาเหตุมาจากไฟล์ atidvag อะไรเนี่ยแระ เป็นไฟล์ driver ของ ati

ปัญหามันพอรับได้ครับ แต่ว่าก็หงุดหงิดเล็กน้อยนะ ผมว่าจะไปแลกกับ 9800GTX ล่ะ รอมันราคาลงก่อนจะได้แลกเพิ่มไม่เยอะ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

^
    ^
    ^
    ตอบเสร็จไม่ถึง 5นาที เจอจอฟ้าซะเลย
    ดูมาแล้วครับ ไฟล์ ati2dvag

OverclockZone Member shady's Avatar

ง่ะ? เป็นหรอ ผมเล่นตั้งนานไม่เป็นนะ แน่ใจว่าcpu ท่านคล๊อกเสถียร

ไอ้กระตุกหนึ่งครั้งในgird ผมไม่เป็นนะ จะเป็นก็ก่อนลงhotfixนี่แหละ เหอๆ งงครับ ลงแล้วหาย

Quote Originally Posted by shady View Post
    ง่ะ? เป็นหรอ ผมเล่นตั้งนานไม่เป็นนะ แน่ใจว่าcpu ท่านคล๊อกเสถียร

ไอ้กระตุกหนึ่งครั้งในgird ผมไม่เป็นนะ จะเป็นก็ก่อนลงhotfixนี่แหละ เหอๆ งงครับ ลงแล้วหาย
    เสถียรแล้วครับ E8400 แค่ 3.6 เอง ไฟ 1.35

OverclockZone Member Auto Dark's Avatar

ผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้ มากที่สุด

OverclockZone Member jack_sparow's Avatar

ตอนนี้ผมใช้ GALAXY 8800GT ชามข้าวหมานะครับ ...ตอนนั้นผมใช้ ATI Sapphire X1950XT
    อืมแล้วแต่คนชอบครับ เห็นหนังสือพวก IT ชอบบอกว่าไดเวอร์ของ ATI มีปัญหาเป็นส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่าบัดเดี๋ยวนี้แก้ไข ผมก็เคยเจอมาแล้ว ภาพเกม crysis จะเป็นตารางหมาดฮอสเวลากลางคืน ถามคนใช้ ATI 3850 เขาก็เป็น ผมเลยบอกว่าการ์ดร้อนหรือเปล่าก็เลยขาย AC S1 V2. ให้เขาไป เฮอๆ..ไม่รู้เป็นไงบ้าง อ้อแต่พอมาเล่น GALAXY 9600 GT OC และเปลี่ยน มาใช้ GALAXY 8800GT ชามข้าวหมา ไม่ยักจะเป็นไรเลย ....สาวก ATI อย่ามาว่าผมนะครับ เพราะผมเจอกับเห๖ุการณืจริงๆมาแล้ว ถึงแรงเล่นเกมลื่น แต่ถ้าไดเวอร์มีปัญหาก็หงุดหงิดเล่นเกมไม่สนุกครับ ผมเป็นคน 1 ที่ชอบเล่นเกม จนคนที่บ้านให้ลือกเลยว่า จะเลือก คอม หรือ คน ....ผมตอบว่ากลางวันคอมกลางคืนคน 5555

OverclockZone Member NoreturN's Avatar

///

OverclockZone Member NoreturN's Avatar

กำ

OverclockZone Member tanawatkk's Avatar

สรุปว่าถ้าไม่ocเเล้วจะไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

เอาไปเล่นเกมอะไรครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by Alatal2iel View Post
    ถ้าเล่นที่ 1280x1024 ผมว่าไม่ต่างกันมาก บางเกม 8800GT ชนะด้วยเช่น world in conflict

เคยเล่น grid กับ 8800GT OC ตอนนี้ใช้ 4850 เฟรตเรท 60เท่ากัน
    แต่ 4850 อยู่ดีชอบกระตุก 1วิ เจอแล้วชนทุกที แต่ชั่วโมงหนึ่งเป็นทีนะ

แล้วแบบว่าเล่น ati ปรับ ลดรอยหยักใน ccc ไม่ได้ ถ้าปรับแล้ว เล่น grid ภาพหน้าเกลียด เป็นคลื่นๆ
    เท่ากับว่า ปรับได้ aa af ได้แค่ในเกม ซึ่งมันให้มันแค่ x8 ถ้าเป็นของค่ายเขียวผมเปิดใน nvidia control panel ได้เลย

แล้วแบบว่าเปิดเพลงดูเวป จอฟ้าหลายรอบแล้วเหมือนกัน แต่นานๆเป็นที
    มันขึ้นบอกสาเหตุมาจากไฟล์ atidvag อะไรเนี่ยแระ เป็นไฟล์ driver ของ ati

ปัญหามันพอรับได้ครับ แต่ว่าก็หงุดหงิดเล็กน้อยนะ ผมว่าจะไปแลกกับ 9800GTX ล่ะ รอมันราคาลงก่อนจะได้แลกเพิ่มไม่เยอะ
    ภาพของ 4850 ต่างจากตัวเดิมที่ใช้มากแค่ไหน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks