Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้าวงแลนได้ แต่ออกเน็ตไม่ได้ ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าวงแลนได้ แต่ออกเน็ตไม่ได้ ช่วยด้วยครับ

เป็นโน้ตบุ๊คครับใช้วายเรสเครื่องอื่นเค้าสามารถเข้าวงแลนได้ออกได้เน็ตครับ ใช้เป็นออโต้ไอพี เวลาเปิดวายเรส ก่อสามารถเข้าในวงแลนได้ แต่พอจะออกเน็ตกลับออกไม่ได้ ลองเข้ากูเกิลดูสามารถทำงานได้ปกติคือค้นหาได้แต่พอคลิ๊กที่ลิงค์เพื่อจะไปต่อกลับไม่วิ่งครับ ปิงเว็บก่อสามารถไปได้หมดครับ ลองเอาสายแลนมาเสียบ ก่อยังเป็นเหมือนเดิมคือเข้าวงแลนได้แต่ออกเน็ตไม่ได้ ทั้งๆที่สายแลนนั้นเสียบเข้ากับพีซีหรือโน้ตบุคเครื่องอื่นก่อสามารถใช้งานได้ปกติครับ แต่พอกับเครื่องนี้กลับออกเน็ตไม่ได้ แต่แปลกครับ พอเอาโทรศัพท์มือถือมาต่อเป็นโมเด็ม กลับใช้งานได้ปกติครับ ออกเน็ตไปไหนก่อได้ครับ ลองดูที่จำนวนเครื่องในการต่อใช้งานร่วมกัน ก่อเหมือนจะเต็มแล้วนะครับ แต่ก่อได้ลองจำกัดการใช้งานดูแล้ว คือปิดเครื่องไปประมาณ 3 เครื่อง ทั้งหมดมี 12 เครื่องต่อ 1 อออินวันโมเด็มเร้าเตอร์ ก็ยังเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจอกับปัญหานี้หรือไม่ครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1.ให้เช็คที่ Internet Proxy ครับถ้าใส่ไว้ให้เอาออก
    2.ให้เช็คที่ค่า DNS
    3.กรณีเครื่องมี Adaptor หลายอย่างเช่น Ethernet Wireless Vmware ให้ Disable ให้หมดเหลือแต่ตัวที่ใช้ตัวเดียว

ลองทำแล้วเช็คดูที่ละข้อนะครับ ถ้ายังไม่ได้อีกเดี๋ยวมาวิเคราะห์กันใหม่ครับ

Comment

Working...
    X