Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดไม่ติดครับ

รบกวนผู้รูุ้้ด้วยครับ อาการคือเปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรขึ้นที่จอเลยครับ ทั้งๆที่ไฟเครื่องติด ไฟซีดีติด แต่สังเกตดูว่าไม่เสียงติ๊ดที่เครื่อง(ปกติถ้าเปิดได้ปกติ จะมีเสียงติ๊ดที่เครื่องก่อน)

ผมต้องลองปิดๆเปิดๆหลายครับ 7-8 ครั้ง ถึงจะเข้าได้ปกติ อาการนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ

ปล.ผมใช้การ์ดจอแยกครับ

ลองเช็ค PSU ดูครับ อาการนี้เคยเป็นกะเครื่องเก่าใช้มานานแล้วไม่เคยมีปัญหา ระยะหลังๆเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ใช้งานอยู่แล้วเครื่องแฮงค์ พอเปลี่ยน PSU แล้วหายสนิท

Comment

Originally posted by Bugs Bunny View Post
      ลองเช็ค PSU ดูครับ อาการนี้เคยเป็นกะเครื่องเก่าใช้มานานแล้วไม่เคยมีปัญหา ระยะหลังๆเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ใช้งานอยู่แล้วเครื่องแฮงค์ พอเปลี่ยน PSU แล้วหายสนิท
      ขอบคุณครับ PSU เพิ่งเปลี่ยนครับเป็นของ RAidmax 630 ครับ

Comment

ดู VGA ครับ

Comment

ลองเช๊ค VGA แล้วก็สายต่อ ต่างๆ ครับ

Comment

ตามเสต็ป

Clear CMOS
            ถอดแรมขัด
            ถอดการ์ดจอขัด

ปล.ด้วยยางลบดินสอ

Comment

ลองทำเหมือนท่านข้างบนเลยครับผม

Comment

เปิดเครื่องขึ้นมา
                1.ไม่มี Beep Code
                2. จอไม่แสดงผลอะไร
                3. พัดลม หมุนปติทั้งเครื่อง
                4. HDD หมุน CDROM เปิดปิดได้

CPU เสียครับ

Comment

ผมว่าเป็นที่ PSU หรือ VGA นั่นล่ะครับ

ของเพิ่งซื้อ อยากไว้ใจว่ามันจะไม่เสียน่ะครับ ผมก็เพิ่งโดน ซื้อ มาใช้ไม่ถึง 2 ทิต เน่าเลย PSU

Comment

ใส่แรมตัวเดียวคร้าบบบบบบบบบบบ

Comment

ถอด VGA ออกมาก่อนเลยคับ แล้วยัดไปใหม่ให้ แน่นๆ ต่อมาก้ PSU คับ

Comment

เดี๋ยวจาลองดูครับ ลืมบอกไปเคยถอด VGA ออกมาแล้วใส่ใหม่ก็เปิดติดเลยครับ ใช้ได้ 2 วัน ก็เป็นแบบเดิม

Comment

อาการคล้ายๆผมเลย ว่าจะไปเปลี่ยน PSU เพราะลองกับจอออนบอร์ดก็เป็น

Comment

Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
                            อาการคล้ายๆผมเลย ว่าจะไปเปลี่ยน PSU เพราะลองกับจอออนบอร์ดก็เป็น
                            ถ้า เปลี่ยน PSU แล้วหายช่วยบอกด้วยน่ะครับ ผมก็ว่าจะลองหามาลองดู

Comment

อาการนี้หลายไปเฉยเลยครับ หลังจากปิดโปรแกรม utorrent ,ลองเปิดทิ้งไว้ 1 วันเต็มๆก็เปิดได้เฉยเลย
                              หลังจากนั้นก็ลองโหลดบิทดูใหม่ข้ามวัน หลังจากนั้นเปิดไม่ติดอีกแล้ว เลยสงสัยเป็นที่โปรแกรมนี้แน่ๆเลย เพราะลองทำมาสามรอบแล้ว เป็นเหมือนกันหมด ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน? คงต้อง unnstall แล้วลงใหม่ดู

Comment

Working...
                              X