Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากที่ลอง OC คู่หูผม AX78 + 4600+ ไปไม่ถึงดวงดาวครับ งานนนี้ไคผิด มาอ่านทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากที่ลอง OC คู่หูผม AX78 + 4600+ ไปไม่ถึงดวงดาวครับ งานนนี้ไคผิด มาอ่านทีครับ

ไม่มีรูปนะครับ จะอธิบายให้ฟัง

แรม 800 ปรับเป็น 553
    ปรับบัส CPU อย่างเดียว ตัวคูณไม่ปรับ HTไม่ปรับ
    ไปที่ 250 วูบเลยครับ อิอิ
    240 ลองกับโปรแกรมเช็ค OC Idle ที่ 50 เทสแล้วขึ้นที่ 65 ^

230 ก้เหมือนเดิม 220 ก็เหมือนเดิมอีก เพราะเทสแล้วจอฟ้า

เลยเล่นปกติเดิมที่ 200
    ซิ้งเดิม
    แรม 2G*800 kinston
    PSU 450 BESTEC
    Idle 45-49 Full load -*-
    8600 GT U600

ที่ผทคิดว่าจะเปลี่ยนนะคับ PSU กับ Sink

ท่านอื่น ๆ คิดเหมือนผมมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับอยากเปลี่ยนCPU แต่ยังไม่มีตัง

คนใช้ผิดครับ(ผิดที่ปรับไม่ได้ที่ครับ) อิอิ

Comment

หุหุ ท่านวิกร...ก็ว่าไป ผมจะเปลี่ยน PSU แนะนำหน่อยครับ แต่คงอีกซัก 3 เดือน ตอนนี้ยังไม่มีตัง

Comment

ของผม AX78 กับ 4800+ ไปได้แค่ 3.1G ก็restart PSUติดมากับเคส sink เดิมๆ สงสัยต้องเปลียน

Comment

ไม่เทพพอจะแนะนำอ่ะนะ..เข้ามาดูเฉยๆละกัน หุหุ..

Comment

ลองหลายๆวิธีดูครับ

Comment

คิดว่าประเด็นหลักคือ จ่ายไฟไม่พอ และร้อนเกินไป สงสัยได้เวลาเปลี่ยนแล้วจริง ๆ

Comment

นี้ของผมครับ ram kingston215/667*2บ้านๆ มากกว่านี้วูปครับเหอๆ
                AliveNF6G-vsta v1.50 amdx2 4200+@2.9Ghz

AM2 Boost : [Disable]
                Overclock Mode : [CPU,PCIE Async.]
                CPU Frequency (MHz) : [262]
                PCIE Frequency (MHz) : [101]
                Boot Failure Guard : [Disable]
                CPU/LDT Spread Spectrum : [Disable]
                PCIE Spread Spectrum : [Disable]
                SATA Spread Spectrum : [Disable]
                Cool 'n' Quiet : [Disable]
                Secure Virtual Machine : [Disable]
                Enhanced Halt State : [Disable]

Multilier/Voltage Change : [Manual]
                Processor Frequency Multiplier : [x11 , 2200 MHz.]
                Processor Voltage : [1.350 v]

Memory Clock : [266MHz. (DDRII533)]
                Flexibility Option : [Disable]
                CAS Latency (CL) : [4T]
                TRAS : [12 CLK]
                TRP : [4 CLK]
                TRCD : [4 CLK]
                TRRD : [Auto]
                TRC : [Auto]
                NA Timing : [Auto]
                Bank Interleaving : [Auto]

=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=
                Advanced (Chipset Settings)
                =x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=x=

Onboard LAN : [Disable]
                Onboard HD Audio : [Auto]
                Front Panel : [Auto]
                CD-In : [Auto]
                Share Memory : [Auto]
                Primary Graphice Adapter : [PCI]
                CPU - NB Link Speed : [600MHz.]
                CPU - NB Link Width : [Auto]
                DRAM Voltage : [Ultra High

กำลังได้ram Corsair TWIN XMS 2GB 2x1GB/800Mhz เดี่ยวลองไปอัดใหม่งุงิ

Comment

อันนี้บอร์ด AX78 เค้าทำมามาตรฐานครับ Asrock เค้าทำมาเพื่อ OC คนละเรื่องกับ ABIT ที่เน้นเรื่องความสเถียรมากกว่า

ขอเลยครับกระทู้นี้ AX78 เท่านั้น อย่าว่าผมเลย...

Comment

โทษทีครับผมผิดเอง..

Comment

Originally posted by GhostXP View Post
                      ไม่มีรูปนะครับ จะอธิบายให้ฟัง

แรม 800 ปรับเป็น 553 ใช้ 667 แทนครับ
                      ปรับบัส CPU อย่างเดียว ตัวคูณไม่ปรับ HTไม่ปรับ
                      ไปที่ 250 วูบเลยครับ อิอิ เพิ่มไฟ CPU เข้าไป
                      240 ลองกับโปรแกรมเช็ค OC Idle ที่ 50 เทสแล้วขึ้นที่ 65 ^ ปรกติโครตๆ เอาไว้ 75องศาแล้วค่อยคิด ครับ

230 ก้เหมือนเดิม 220 ก็เหมือนเดิมอีก เพราะเทสแล้วจอฟ้า อัดไฟแรมเพิ่มเข้าไป 2.2-2.3

เลยเล่นปกติเดิมที่ 200
                      ซิ้งเดิม
                      แรม 2G*800 kinston
                      PSU 450 BESTEC
                      Idle 45-49 Full load -*-
                      8600 GT U600

ที่ผทคิดว่าจะเปลี่ยนนะคับ PSU กับ Sink ก็ฟ้าเหมือ่นเดิมครับ ถ้าไม่เพิ่มไฟ
                      ท่านอื่น ๆ คิดเหมือนผมมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับอยากเปลี่ยนCPU แต่ยังไม่มีตัง
                      .อย่าลืม PCI-E 101

AX78 ความสารถและฟังชั้น ดีกว่า ASROCK ไม่รู่เท่าไรครับ ถ้าเทียบกันตัวต่อตัว แรม CPU ตัวเดียวกัน ASROCK ชิดซ้ายครับ แค่ไฟ ก็ขนมาเป็นโรงงานแล้วครับ

Comment

4000+ กับ AX78 ผมได้ แค่ 2.95 เอง มากกว่านี้ boot ไม่ขึ้น ไม่รู้จะทำยังไง

Comment

Ax78 มันไว้ลากดีกว่าหรอกแหม่

Comment

Originally posted by eadkimoet View Post
                            โทษทีครับผมผิดเอง..

ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน ผมลองแล้วว่า Asrock ไม่ค่อยสเถียร และทนมือผม

ผมเปิดเครื่องเล่นเกมส์ ทำงาน ทั้งวัน เลยใช้ AX78 ครับ ขอบคุณท่านวิกรและทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

เด๋ววันนี้จะลองดูว่าได้ป่าว

Comment

Working...
                            X