Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนภัยสำหรับคนใช้ E-Mail

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนภัยสำหรับคนใช้ E-Mail

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้รับ E-mail จากไหนไม่รู้แต่ชื่อคล้ายๆกับ Web Master ของ Yahoo เพราะ ผมใข้ Yahoo อย Mail เขียนด้วยข้อความเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งเนื้อความประมาณว่า"ให้คุณ Verify E-mail ของคุณ" ประมาณว่าให้ยืนยัน E-mail ของคุณ ทำไมก็ไม่รู้ก็ตูใช้มาตั้นนานแล้วนิ วิธีการยืนยัน คือ ให้ส่ง ชื่อ E-mail และ Pass ให้เขา ตอนแรกๆผมก็ไม่สน เลยลบทิ้ง แต่นานเข้ามาบ่อย หลายๆคน ชื่อก็เหนือน Web Master ทั้งนั้น ผมก็เลยลองส่งสิ่งที่เข้าต้องการไป
    ไม่นานครับเป็นเรื่องเลย อย่างแรก ผมเข้า Mail ผมไม่ได้ ก็เลยงง ตูส่งการยืนยันให้แล้วนิ ต่อมาไม่นาน ก็มี โทรศัพย์เข้ามา เลยรับสาย เป็นเพื่อนเก่า โทรมาถามว่า "ตอนนี้อยู่อังกฤษหรอ" ผมก็งง "เลยบอกว่าไม่นิ อยู่บ้าน" เพื่อนก็เลยถามว่า "แล้วส่ง E-Mail มาขอตังทำไมวะ บอกว่าอยู่อังกฤษ แล้วกระเ๋ป๋๋าถูกโขมย ต้องการเงินด่วน แถมเขียนเป็นภาษาอังกฤษด้วย" ผมก็งงเลย ก็ยังเข้า Mail ตัวเองไม่ได้เลย ก็เริ่มสงใสเป็นไอ้ที่้มาขอ Mail กับ Pass ป่าว แล้วก็มีคนโทรเข้ามาอีกทั้งเืพื่อน ญาติพี่น้อง ทุกคนถามคำถามเดียวกันคนแรก ผมก็ต้องมานั่นอธิบายกันวุ่น นี่ดีว่ายังไม่มีใครส่งตังไปจริงๆ แล้วถ้าผมมีปัญหาอย่างนั้นจริงๆ คนกลุ่มแรกที่ผมจะติดต่อด้วยคงเป็น พ่อ-แม่-พี่-น้อง-ญาติที่สนิด ไม่ใช้เพื่อนๆ ก็เขียนมาเพื่อเตือนไว้ก่อน ว่าอย่าได้ริไปส่ง หรัสอะไรให้ใครโดยที่ไม่แน่ใจ ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นอย่างผม แถม ต้องเสีย Mail ไปเลย ทั้งข้อมูล Mail เพื่อนๆ งาน ฯลฯ ต้องเสียไปเพราะมันไปเปลี่ยน Pass ซะงั้น เป็นคำเตือนอีกคำที่ชี้ให้เห็นถึงภัยจาก Internet ครับ

อืม น่ากลัวจัง คล้ายๆ FISHING ดีครับที่แจ้งเตือนจะได้ระวังตัวไว้

Comment

ไอ้พวกนี้ไม่ไ่ด้ตังพ่อ/แม่ผมหรอกเพราะท่านไม่มีเมล์ ก๊ากกกก

Comment

อันตรายมั่กๆ

Comment

โฮ่ ไม่ธรรมดา

Comment

thank you krab ..

Comment

จะส่งมาเท่าไรก็ไม่อ่าน อิอิ

Comment

Working...
              X