overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: MSI 4850 เจ๊งแล้วง่า

OverclockZone Member YuE's Avatar

Default MSI 4850 เจ๊งแล้วง่า

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานเจ๊งซะแระตอนเช้ายังเล่นดีๆอยู่เลยตอนเย็นเลิกงานมาเปิดจะเล่นเกมสักหน่อยปรากฏว่ามีเม็ดสาคูลอยเต็มหน้าจอตั้งแต่หน้าbiosเลยเข้าวินโดว์มาไดร์เวอร์ไม่รู้จักการ์ดจอซะงั้น- -"จะเอาไปเคลมไปไม่ทัน0ปิดอีกพรุ่งนี้ค่อยไปใหม่ ที่แปลกใจก็คืออาการเสียมันเหมือน 8800gt ตัวเดิมเป๊ะๆแบบนี้สาเหตุมาจากอย่างอื่นรึปล่าวครับ

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

PSU ของไรอะท่าน

OverclockZone Member TMalexoff's Avatar

เฮ้อ

OverclockZone Member Aeiki's Avatar

อะำไรจะซ_ยขนาดนั้นกรรมของคน

OverclockZone Member hash's Avatar

มันเป็นบุพเพที่ไม่สันนิวาสอีกต่อไปแล้ว หักอกหักใจซะเถอะนะครับ

OverclockZone Member [aom]club's Avatar

4850 อีกแล้วหรอนี้.. ...ยังหลายเรื่องเหมือนเดิม

OverclockZone Member mrlup's Avatar

ตัวนี้เม็ดแรมร้อนมั่กๆขอบอกลองเอามือแตะๆซิ้งแรมดูนะ ตัวGPU ผมเลิกห่วง(ผมเปลี่ยนซิ้งเป็น Arctic-Cooling Accelero S1 ลองแตะที่แรมดูร้อนมากคิดว่าไม่ต่ำกว่า80)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

เสียใจด้วยครับ

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ร้อนแรงต้องทำจายคร้าบ อีกไม่นานก็จาไปถอยมาใช้แล้ว แต่ผมคงให้แช่น้ำจาได้ไม่ร้อน อิอิ

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

ถ้ามีการ์ดจอสองตัวแล้วเจ๊งด้วยอาการเดียวกันแถมอย่างรวดเร็วด้วยนี่น่าสงสัยนะครับ อาจมีอุปกรณ์ในเครื่องตัวไหนไม่ค่อยดีก็ได้

ลองเช็ค PSU หรือ M/B ดูครับ อาจมีปัญหาจ่ายไฟขาดๆเกินๆก็ได้ครับ

ผมเคยใช้ M/B ของกิ๊กกะบ๊วยตอนซ็อคเก็ต 478 ใช้ๆไป 3 ปี M/B มันดันเอ๋อๆ จ่ายไฟไม่นิ่ง ทำการ์ดจอผมพังไป 2-3 ตัว เพิ่งจะรู้..

OverclockZone Member terry12's Avatar

Quote Originally Posted by Farid1412 View Post
    ถ้ามีการ์ดจอสองตัวแล้วเจ๊งด้วยอาการเดียวกันแถมอย่างรวดเร็วด้วยนี่น่าสงสัยนะครับ อาจมีอุปกรณ์ในเครื่องตัวไหนไม่ค่อยดีก็ได้

ลองเช็ค PSU หรือ M/B ดูครับ อาจมีปัญหาจ่ายไฟขาดๆเกินๆก็ได้ครับ

ผมเคยใช้ M/B ของกิ๊กกะบ๊วยตอนซ็อคเก็ต 478 ใช้ๆไป 3 ปี M/B มันดันเอ๋อๆ จ่ายไฟไม่นิ่ง ทำการ์ดจอผมพังไป 2-3 ตัว เพิ่งจะรู้..
    สองยี่ห้อ สองรุ่น เป็นเหมือนกัน
    ผมว่าสาเหตุไม่น่าจะมาจากการ์ดจอเเล้วละครับ
    น่าจะมาจากปัญจัยอื่นครับ

OverclockZone Member dkk's Avatar

ก็น่าจะไปอยู่หรอกนะ PSU แค่ 400W เอง ถึงจะวัตต์แท้ก็เหอะ ก็แรม 4 แถว HD 2 ลูก หุหุ เปลี่ยนตัวใหม่มาก็พังอีก ถ้าไม่เปลี่ยน PSU ก่อน ระวังมันจะพาอย่างอื่นไปด้วยนะ เตรียมเงินอีกซัก 3-4 พันเปลี่ยน PSU เลยท่าน

ปล.อาการนี่แหละที่เขาเรียกว่าไฟไม่พอ แต่คิดว่าพอ มันจะมีผลในระยะยาวแบบนี้
    Last edited by dkk; 22 Jul 2008 at 03:40:49.

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้มันด้วยนะ

OverclockZone Member popshock's Avatar

คุณ yue clock แรงไปเปล่าครับ

OverclockZone Member

สงสัยจะแรงจัด

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

ความคิดส่วนตัวนะครับ

1.ไฟไม่พอ ก็น่าจะแค่ ดับ หรือ แฮงค์ ตอนมัน full load หนักๆกินไฟเยอะๆ

2.ไฟไม่พอ ไม่น่าจะทำให้พังนะครับ แต่ก็ทำให้คุณเล่นไม่ได้

3.ไฟไม่นิ่งอันนี้น่าจะทำให้พังได้นะครับ อย่างที่ rep บนพิมพ์ๆกันอ่ะครับ MB มันจ่ายไฟไม่นิ่งอันนี้น่าเกี่ยว

4.เปลี่ยน ซิ้งใหม่ ติด GPU แล้วเม็ดแรมมีซิ้งติดไหม๊ครับ เดียวนี้เม็ดแรมร้อนมากๆเลย ขนาด 7900GS ผมยังร้อนเลย

5.ไฟตกไฟกระชาก PSU ไม่ดี วงจรมันกันไฟกระชากไม่ได้ ก็อาจจะลามมาถึง ตัวอุปกรณ์อื่นๆในเคสเราได้ อันนี้เจอกันเยอะ

6.ยังไงซะก็ยังดีนะครับ มีประกัน ^^

OverclockZone Member YuE's Avatar

เมื่อก่อนเคยใช้ 860gt 7300gs 3650 ไม่เป็นอะไรมาเป็นตอนใช้ 8800gt กับ 4850 นี้แหละสังสัยจะโหลดไฟโหดเกินไว้มีตังค่อยเปลี่ย psu ตอนนี้หมดตูด

ซิ้งค์ gpu กับแรมเปลี่ยนใหม่แล้วครับ fillload ไม่เกิน 50c ไม่คล็อกครับใช้เดิมๆตลอดตอนเล่นเกมไม่เคยดับไม่เคยแฮ็งอยู่ดีๆก็พังโดยไร้สาเหตุ

ไปคำนวนในเว็บมาใช้ไฟถึง 531 เลยคงต้องรีบหาตังเปลี่ยน psu แล้ว

OverclockZone Member

ขอเวปคำนวนการใช้ไฟหน่อยครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks