Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: IBM ThinkPad ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• :: IBM ThinkPad ::

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวของผมที่ใช้งาน Notebook IBM ThinkPad มาตลอดสิบกว่าปีที่ผ่านมา รวบรวมมาเล่าให้ฟังครับ เผื่อไว้ว่าจะมีคนมาช่วยแชร์ประสบการณ์ แนะนำเทคนิคการใช้งาน หรือการแก้ปัญหาต่างๆของ IBM ThinkPad ที่ใช้กันอยู่ครับ

ถ้าจำไม่ผิด ย้อนไปเมื่อสิบสองปีก่อน(ลองนึกเป็นภาพสีเทาน้ำตาลๆจะได้บรรยากาศ ^o^ )แค่เครื่อง computer ธรรมดาก็แพงมากๆอยู่แล้ว การที่จะซื้อ Notebook นั้นมันยิ่งไม่ต้องคิดเลย(สามารถซื้อ PC ได้สองเครื่องในเสปคเดียวกัน) ตอนนั้นผมก็เป็นคนหนึ่งที่บ้าคอมและชื่นชอบการเขียนโปรแกรม
    ยังจำได้ว่าเครื่องNotebookแรกที่อยากได้คือ compaq 486 DX 40 ที่มี mouse ลูกกลมๆวางอยุ่ข้างๆ ถ้าจำไม่ผิด สี่หมื่นห้าครับตอนนั้น ได้แต่มองครับแพงเกินสำหรับ
    programmer มือใหม่อย่างผม -_-! ผมก็ใช้แต่เครื่อง PC ที่พ่อซื้อให้ทำงานมาตลอด

เครื่องที่หนึ่ง รักแรกพบ
    วันนึงผมไปเที่ยวพัทยา เดินไปหยุดที่หน้าร้านขายของเก่าโดยบังเอิญ ก็เหลือบไปเห็น
    Notebook IBM ThinkPad นอนเน่าอยู่ พร้อมมีป้ายแปะราคาค่าตัวว่า "3,500 เปิดไม่ติด" ด้วยเหตุผลที่ว่า "เปิดไม่ติด" ผมจึงเข้าไปพูดคุยกับเจ้าของร้านให้แกลองเปิดดู ปรากฏว่ามันเปิดติดครับ แต่ไม่มี C:\> อาการเหมือนไฟล์ IO.SYS หรือไม่ก็ MSDOS.INI หายไป

ผมคิดอยู่พักนึงเลยขอต่อราคาแล้วฟอร์มบอกว่าอยากได้แต่แบตกับจอเท่านั้นอย่างอื่นไม่รู้จะเอาไปทำไมใช้งานก็ไม่ได้ เจ้าของร้านก็ไม่ยอมแยกขาย แต่เขาขายแบบยกชุดเลยครับ ในสภาพซากราคา 3,000 ดีใจมากครับ เหมือนเด็กห้าขวบได้หุ่นยนต์ตัวใหญ่ เย้ๆๆ

ผมรีบกลับบ้าน และก็จัดการ Format และลง OS ยอดฮิตในตอนนั้นคือ MS DOS 6.2 ในทันที ใช้ได้ครับมันใช้ได้ ผมดีใจมากและได้ลงโปรแกรมที่ต้องใช้งานต่อ
    อีกหลายตัว รวมทั้ง CA Clipper 5.3 เพื่อใช้งานเขียนโปรแกรม ในตอนนั้น ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้งานมาได้เกือบปีครับก่อนจะขายต่อ คนรู้จักกันไปด้วยราคา 10,000 บาท น่าเสียดายที่ผมจำรุ่นนั้นไม่ได้ และไม่สามารถติดต่อคนที่ผมขายไปได้ แล้ว ไม่งั้นจะขอซื้อคืนมาเก็บไว้เป็น collection ส่วนตัว -_-!

ผมเคยได้ยินรุ่นพี่คนหนึงเคยพูดไว้ว่า IBM นั้นทน Keyboard และ PointMouse นั้นดีใช้งานง่าย พอได้ใช้จริงๆบอกได้เลยครับว่าประทับใจมาก ไม่เถียงเลยครับโดยเฉพาะ PointMouse ส่วน Keyboard คุณแทบจะไม่รู้สึกเลยครับว่าใช้ KeyboardNotebook เพราะมีการตอบสนองที่ดีมาก ทั้งในเรื่องของขนาดและสปริงของปุ่ม

เครื่องที่สอง ใช้ทนจนถูกแซว
    อันนี้รุ่น 600E ครับถ้าจำไม่ผิดซื้อมาในราคา 12,000 หนีไม่พ้นมือสอง(อีกแล้ว) ก็ยังใช้งานได้ดีกับ Windows98SE + Delphi5 ผมใช้เครื่องนี้ทำงานมาตลอด เปิดทุกวัน วันละหลายๆชั่วโมง จนถึงมาถึงยุคที่ใช้งาน WindowsXP + Delphi7 ก็ไม่มีงอแง ใช้มันจนสีลอกแบตพัง ก็ยังใช้งานอยุ่ จนมีวันนึงขณะที่กำลังเทสโปรแกรมในวันส่งมอบ โปรเจคให้ลูกค้า ที่เป็นแพทย์หญิงแถวสีลม จนลูกค้าเค้าทักว่า "หมอรู้ว่ามันทน แต่หมอว่าอืมมมม เราเปลี่ยนได้แล้วนะ" ผมนี่ฮาก็ฮา อายก็อาย แต่ก็ยังใช้มันต่อมาอีกเกือบปี ก่อนที่จะซื้อเครื่องใหม่ และให้น้องชายเอาไปใช้พิมพ์งานวิจัยก่อนจบต่ออีกหนึงงานก่อนที่จะปลดลงจากตำแหน่ง

ขอโชว์หน่อยแบบไม่อายเลยครับว่าเน่าจริง

ปิดก็เน่าเปิดยิ่งเน่า

เครื่องที่สาม อืด ถึก ตึกนรก

อันนี้มือหนึง (ซะที) รุ่น R52 ตัวนี้มีความทรงจำดีๆมากมายมาเล่าให้ฟังครับ

- อาบน้ำ(เบียร์)ด้วยกันป่าว
    เรื่องของเรื่องตอนนั้นกำลังชิวๆนั่งจิบเบียร์ เล่นเอ็มเพลินๆ รินเสร็จแล้วจะยกดื่ม เบียร์มันเป็นฟองย้อนออกมาตอนริน(ท่านที่ดื่มคงนึกภาพออก)หกใส่ Keyboard เต็มๆ
    แบบไม่ต้องปัดไม่ต้องมาชัตดาวน์เลยครับ ถอดแบตถอดปลักอย่างด่วน รอมันแห้งแล้วลองเปิดดู เฮ้อออออใช้ได้ หายเมาเลยตู -_-!

- Active Protection System
    วันหนึ่งของการใช้งานมาปีที่สาม ขณะกำลังต่อ External HD 120 GB 2.5 ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ไม่ถึงหกเดือน กำลังถ่ายข้อมูลจาก ExtHD ไป Notebook
    เกิดเหตุสุดวิสัยครับ คือมือดันไปเกี่ยวคอมอีท่าไหนไม่รู้ครับ ตกมาทั้งยวง ทั้งคอมและ ExtHD ตกลงมาจากที่วาง ที่ไม่ใช่โต๊ะทำงานธรรมดา เพราะวางบนตู้ครับความสูงร่วมๆเมตร
    พื้นก็ไม่ใช่พรม มันเป็นพื้นปูน วินาทีนั้นบอกได้เลยครับ จุกเหมือนโดนต่อย T_T ยื่นนิ่งอยู่พักนึงก่อนไปเอามาตรวจเช็คดู ปรากฏว่างานนั้น ExtHD พังทันทีครับเปิดแล้วมีเสียง
    ดังเหมือนหัวอ่านมันขูดกับแผ่นตลอด แต่เจ้า Notebook ผมไม่เป็นไรเลยครับ ขอบร้าวอย่างเดียว ข้อมูลโอเค HD ก็ยังโอเคตรวจด้วยโปรแกรมหลายทีแล้วก็ยังโอเคอยู่
    ผมเป็นคนนึงที่กล้ารับรองระบบ Active Protection System ของไอบีเอ็มเลยครับว่าดีจริงเพราะเจอมากับตัวแล้ว ^o^ ทุกวันนี้ก็ยังใช้เครื่องและ HDตัวนี้พิมพ์กระทู้นี้อยู่ครับ

- ช้างกระทืบ(คอม)
    เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมานี่เองครับ ขณะอยู่ในห้อง IDC ที่ กสท บางรัก ลองนึกภาพตามเล่นนะครับ ผมใช้ Notebook โหลด Driver ของ Server
    วางเครื่องไว้พื้นห้อง IDC แล้วช่วยกันแบกเครื่อง Server 3U ที่มี HD ขนาด 750 GB อยู่ 16 ลูกเต็มๆ กันสองคน เดินถอยหลังไปเรื่อยๆเพื่อไปที่ Rack Server
    ทันใดนั้นเสียงที่ไม่อยากได้ยินก็ดังขึ้นครับ กร๊อปปป!! ก้มลงไปดู เต็มๆเลยครับ ส้นเท้าผมเองครับ มันอยู่กลางเครื่องที่กำลังโหลดงานให้ผมอยู่ น้ำหนักผมก็ไม่ใช่น้อยๆ +Server เข้าไปอีก
    เหยียบเต็มๆส้นเท้า เสียงดังสนัน แต่ ไม่เป็นไรครับ เฮ้อออ (Notebook คร๊าปผมขอโทษ) -_-!

สี่ปีที่ผ่านมาผม เสียเงินซ่อมไปสองรายการครับ
    1.สายไฟเข้า adapter ไม่แน่ใจราคา 150-200 บาท ของเก่ามันโดนขาเก้าอี้ทับขาด
    2.ยาง PointMouse คู่ล่ะ 140 บาท ที่เปลี่ยนเพราะมันดูไม่ได้แล้ว

อันนี้ยังใช้อยู่ครับ หลังจากผ่านศึกหนักมาสี่ปี เปลี่ยนแต่ PointMouse (ไอ้จุกแดงๆน่านแหละครับ)

รูปคู่ ความถึกที่แตกต่าง

ไม่มีอะไรมาครับแค่อยากหาคนร่วมแชร์ประสบการณ์ดีๆที่เคยใช้ IBM ThinkPad หรือเอาไว้พบปะกันมีอะไรจะได้ปรึกษากันครับผม เพราะเห็นว่าใน OCZ ยังไม่มีกระทู้ IBM ThinkPad (แต่ถ้ามีแล้วขออภัยครับ) ส่วนตัวนอกจากสามเครื่องหลักๆที่ผมเป็นเจ้าของมา ยังมีตระกูล R,T,X อีกหลายๆตัวที่เคยจัดซื้อให้กับลูกค้าหรือซ่อมให้กับเพื่อนๆหรือคนรู้จักกัน

ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมายหรอกนะครับเพียงแต่ชอบเท่านั้นเอง เผื่อจะได้แนะนำกันได้ว่า อาการเสียแบบนี้เป็นยังไง อุปกรณ์หาซื้อได้ที่ไหน ^_^

ปล.เอาLinkมาฝากแฟนๆ IBM ThinkPad อีกตัวครับ-->http://www.lenovovision.com/lv2/medi...s&locale=en-sg

แล้วลองเลือกไปที่ Crash Test ทางด้านขวามือดูนะครับสะใจดี
    Last edited by WingManPTY; 27 Jul 2008, 11:57:41. Reason: แก้ไข Link

อ่านเพลินดีครับ

ต้องขอยอมรับว่าเป็นคนใช้ของคุ้มค่าจริงๆ ยิ่งเจ้าตัวที่สองเนี่ย

Comment

ผ่านศึก หรือ เก่าแก่เนี่ย อิอิอิ

Comment

อ่านแล้วรู้สึกสะใจแทนเจ้าของทู้จิงๆคับ^^ โท้นนนนนนนนนนนนนนนนนนทนนนน

Comment

ตอนแรกก็ว่าจะซื้ออ่ะ แต่thinkpad มันไม่มีกล้องอ่ะ เผื่อใช้แชดxxx อ่ะครับ-*-

Comment

โนตบุคเครื่องแรกที่ผมเคยใช้ก็ ThinkPad R50e ที่บริษัทเก่าให้ใช้
            ตอนนั้นประทับใจมากกับความอึด เพราะแบกมันไปไซต์งานทั่วประเทศ
            เจอทั้งแรงสั่นสะเทือนจากการเดินทาง โดนอะไรต่อมิอะไรตกใส่บอดี้ด้านนอกก็ไม่เป็นไร เคยทำตกประมาณ 1 ฟุต ก้ไม่เป็นไร ไม่ดับด้วย ฝุ่นหรืออะไรก็ทำไรมันไม่ได้ เรียกได้ว่าใช้ทนมือดีจริงๆ ใครเป็นคนมือหนัก ไม่ถนอมของนี่ แนะนำเลย

Comment

IBM ทนจริงครับ

Comment

ผมจะใช้เครื่องของป๋มให้คุ้มได้อย่างพ่อ ฮะ

Comment

มาชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับ เป็นคนที่ใช้ของอย่างมีคุณค่ามาก ใช้คอมหาเงินได้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม

น้อง ๆ หลายคนที่ยังหาเงินเองไม่ได้น่าจะดูไว้เป็นแบบอย่าง ไม่ใช่ spec ใหม่มา ก็เปลี่ยนๆ

Comment

อยากได้ทน ไม่จุกจิก ----> IBM
                    อยากได้บริการหลังการขายดี ----> DELL

สรุปแล้ว HP ASUS BENQ ACER จัดอยู่กลุ่มไหนหว่า

Comment

Originally posted by autoresume View Post
                      อยากได้ทน ไม่จุกจิก ----> IBM
                      อยากได้บริการหลังการขายดี ----> DELL

สรุปแล้ว HP ASUS BENQ ACER จัดอยู่กลุ่มไหนหว่า
                      ส่วนตัว อัสซุส กะ เอเซอร์ ประกันหลังการขายดีนะครับในสายตาผมนะ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                        ส่วนตัว อัสซุส กะ เอเซอร์ ประกันหลังการขายดีนะครับในสายตาผมนะ

เห็นด้วยอย่างมากครับ โดยเฉพาะ เอเซอร์ เจอมาหลายเคสแล้ว บริการและรับผิดชอบดีมากครับ

Comment

เห็นด้วยจิง ๆ คับสุดจะทน ของผม R40 ใช้มา เกือบ 6 ปีแระยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

Comment

อยากอ่านมานานแล้วแบบนี้อะครับ
                            ใช้ y510 อยู่ขอคาราวะ ^^
                            Lenovo Ibm พี่น้องกัน งิงิ

Comment

Originally posted by Phoenixzz View Post
                              มาชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับ เป็นคนที่ใช้ของอย่างมีคุณค่ามาก ใช้คอมหาเงินได้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
                              น้อง ๆ หลายคนที่ยังหาเงินเองไม่ได้น่าจะดูไว้เป็นแบบอย่าง ไม่ใช่ spec ใหม่มา ก็เปลี่ยนๆ
                              ขอบคุณคร๊าปป ^_^ เงินทองหายากจงใช้่จ่ายอย่างประหยัดและพอเพียง ตามคำสอนในหลวง

Originally posted by Ginecize View Post
                              เห็นด้วยจิง ๆ คับสุดจะทน ของผม R40 ใช้มา เกือบ 6 ปีแระยังไม่มีปัญหาอะไรเลย
                              R 40 เคยผ่านมืออยู่ช่วงนึงเหมือนกัน ใช้ดีครับตัวนั้น อืด ตึก นรก อีกรุ่นเหมือนกัน

Originally posted by urzaorage View Post
                              อยากอ่านมานานแล้วแบบนี้อะครับ
                              ใช้ y510 อยู่ขอคาราวะ ^^
                              Lenovo Ibm พี่น้องกัน งิงิ
                              ลุกขึ้นเถิดน้องพี่ มิต้องเกรงใจ เราสำนักเดียวกัน 555
                              ถ้าชอบอ่าน แล้วผมจะหาข้อมูลเกี่ยวกับพวก IBM มาลงอีกนะครับ

Comment

Working...
                              X