Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ไหม้ครับ ขอคำแนะนำจากพี่พี่ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ไหม้ครับ ขอคำแนะนำจากพี่พี่ด้วยครับ

ผมใช้ HDD seagate 3.5" 80GB SATA I

ผมใช้เป็นตัวเก็บข้อมูล (วินโดว์อยู่ที่ HDD อีกลูกนึง )

เมื่อกี๊จู่จู่ ควันก้ออกมาจากเคส เลยถอดปลั๊กเคสดู ปรากฎว่า สายไฟที่ต่ที่ HDD ไหม้ครับ

เมื่อดูที่ HDD ก้อพบว่า มีเม็ดสีดำดำ ซึ่งคาดว่าเป้นเม็ดที่ควบคุมการจ่ายไฟบนแผงวงจร HDD ไหม้เหมือนกันครับ ( เม็ดนี้มันวางถัดจากตัวรับไฟฟ้าอ่ะครับ)

ซึ่งผมคิดว่ามันมีสาเหตุมาจาก HDD เพราะเมื่อก่อนผมใช้ตัวนี้เป็นตัวรันวินโดว์ แต่ตอนหลังมันค้างบ่อยมาก ลงใหม่ก้อไม่ผ่าน ขึ้นจอฟ้าตลอดเลยยย พอเปลี่ยนไปลงวินโดว์ที่ HDD ลูกใหม่ปรากฎว่าปกติดีครับ เอา HDD ตัวเก่ามาใช้เก็บข้อมูลก้อใช้ได้ปกติ เพิ่งมาไหม้เอาวันนี้เอง

มาถึงคำถามครับ

1. ผมสามารถส่งเคลมได้มั้ยครับ ประกัน SYNNEX หมดประกัน ค ศ 2011 และผมก็ไม่มีใบเสร็จด้วย เพราะเป้นเครื่องที่สั่งให้ร้านเค้าประกอบ

2. ข้อมูลใน HDD จะกู้ได้มั้ยครับ

3. เวลาเคลม ควรบอก เจ้าหน้าที่ว่าอะไรดีครับ เพื่อที่จะได้เคลมไวไว

วานพี่พี่ช่วยตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ดันก่อน รอคนข้างล่าง

Comment

ถ้ายุในประกันส่งเคลมเลยคับ..ไม่มีใบเสร็จไม่เป็นรัย..แต่อาจจะรอนานหน่อย
      หรือ ถอดแผงวงจรเปลี่ยนแต่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียว แผงวงต้องเหมือนหันด้วยถอดน็อตออกเปลี่ยนเลย
      เปลี่ยนเฉพาะแผงวงจรนะแร้วประกอบเข้าหั้ยเหมือนเดิม....แร้วเทสดู

Comment

เป็นแบบเหมือนในกระทู้นี้เป๊ะเลยครับ

http://www.vmodtech.com/modules.php?...er=asc&start=0

Comment

น่าจะเคลมได้ แต่เสียค่าใช้จ่ายนะครับ

Comment

ผมเคลม ได้ อาการเกียวกันเลย 4 วันได้ ครับ

Comment

ช่วยด้วยคร้าบบบบ

Comment

ฮาร์ดดิสไหม้ ไม่ค่อยเห็นแฮะ

Comment

อยู่ดีๆมันไหม้ได้ไง ไม่เคยเจอ ไม่ต้องมีใบเสร็จก็เครมได้คับ(เค้าดูจากสติ๊กเกอร์ที่ติดบนฮาร์ดดิส) ถ้าของมี5นาทีได้เลย แต่ถ้าไหม้นี่เครมไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับ

Comment

HD ไหม้ส่วนมากเกิดจาก PSU ครับ

Comment

อันนี้เกิดจาก HDD เลยครับ เพราะสายไฟเดิมที่ต่อกับHDDตัวนี้พอเอาไปต่อกับตัวอื่นก้อใช้ได้เป็นปกติครับ

Comment

ไม่มีใครแนะนำเลยอ่า

Comment

อาวผมก็เห็นเขาแนะนำไปแล้วนิครับ อ่านดูจิ
                          งั้นผมตอบให้อีก 1 รอบ
                          ตอบข้อ 1. ส่งเคลมได้ครับถ้ายังอยู่ในประกัน (แต่อาจเสียค่าใช้จ่าย(มั้ง)
                          ตอบข้อ 2. ข้อมูลใน HDD น่าจะกู้ได้นะครับ
                          ตอบข้อ 3.บอกไปตามตรงแหละครับ หรือบอกอะไรก็ได้ที่คิดว่า ของของเขาแหละที่ผิด ฮ่า ๆ ๆ ส่วนเร็วได้ของ เร็วหรือไม่ มันอยู่ที่ 0 นั้นๆ และ เขามีของหรือเปล่า

Comment

DDD มากครับ

Comment

Originally posted by toi_125 View Post
                              ถ้ายุในประกันส่งเคลมเลยคับ..ไม่มีใบเสร็จไม่เป็นรัย..แต่อาจจะรอนานหน่อย
                              หรือ ถอดแผงวงจรเปลี่ยนแต่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียว แผงวงต้องเหมือนหันด้วยถอดน็อตออกเปลี่ยนเลย
                              เปลี่ยนเฉพาะแผงวงจรนะแร้วประกอบเข้าหั้ยเหมือนเดิม....แร้วเทสดู

....เท่าที่ผมเข้าใจข้างในฮาร์ดดิสมันเป็นสูญญากาศไม่ใช่เหรอครับ - - หรือผมเข้าใจผิด

Comment

Working...
                              X