overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ถ้าไม่เคยเล่นน้ำเลย อยากขอคำแนะนำในการหัดเล่นหน่อยอะครับ

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

Default ถ้าไม่เคยเล่นน้ำเลย อยากขอคำแนะนำในการหัดเล่นหน่อยอะครับ

คือจะมาขอข้อมูลนะครับ ว่าเริ่มต้อนต้องรู้จักกับอุปกรณ์ไหนบ้าง เพราะที่ห้องร้อนเหลือเกิน

ผมใช้ AMD ครับ ต้องมีการเลือกใช้ เลือกประกอบ วิธีประกอบ การโม และดูแลรักษายังไงบ้างอะครับ

และราคาแพงสุดราคาอยู่ที่เท่าไหร่ ความคุ้มค่าที่ลงทุน ว่าจ่ายไปแล้วจะใช้งานได้นานแค่ไหนอะครับ

เห็นคนเล่นกันเยอะ มีแต่แถวบ้านมีแต่คนโง่ ๆ ไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้ เซ็ง

OverclockZone Member

อุปกรณ์หลักๆ ก็มี

1. ปั๊มน้ำ
    2. หม้อน้ำ
    3. Block สำหรับชิ้นส่วนที่ต้องการระบายความร้อนด้วยน้ำ
    4. ถังพักน้ำ
    5. น้ำ
    6. พัดลม
    7. สายยาง

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165

OverclockZone Member pimmachote's Avatar

ถ้าเริ่มเล่นน้ำอ่านนี่เลยครับมีทุกอยากที่ท่านอยากรู้ถ้าไม่เข้าใจก็ถามเพิ่มได้เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

แล้วถ้าเป็นราคาเริ่มต้นสำหรับมือใหม่ ควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

อยากลองเล่นน้ำมั่งและหรอ

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    อยากลองเล่นน้ำมั่งและหรอ
    ขอศึกษาดูก่อนเนิ่น ๆ ครับ แถวบ้านมีแต่คนไม่ค่อยมีความรู้ ที่ห้องมันร้อนด้วย เลยคิดอยู่ว่าถ้าเล่นน้ำจะเวิร์กรึป่าว

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by GhostXP View Post
    ขอศึกษาดูก่อนเนิ่น ๆ ครับ แถวบ้านมีแต่คนไม่ค่อยมีความรู้ ที่ห้องมันร้อนด้วย เลยคิดอยู่ว่าถ้าเล่นน้ำจะเวิร์กรึป่าว
    ผมก็อยากเล่นเหมือนคุณละครับที่ห้องผมก็ร้านเหมือนเตาอบเลยครับตอนกลางวันนะครับและอยากลองความท้าทายใหม่ๆด้วยครับเล่นแต่พัดลมมาเยอะแล้วอะ

OverclockZone Member Capuchino's Avatar
    เดิมๆ รอเขากลับมา

ลองซื้อเป็นชุดสำเร็จดูครับ

ชุดสำเร็จถ้าประกอบไม่เป็น จะพังมั้ยครับ

Quote Originally Posted by GhostXP View Post
    ชุดสำเร็จถ้าประกอบไม่เป็น จะพังมั้ยครับ
    มันประกอบไม่ยากขนาดนั้นหรอกครับ อ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนนะครับ

OverclockZone Member HighEnd's Avatar
    Chanthaburi-High End

ก้อลองกันดู

OverclockZone Member silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

ผมเป็นคนนึงที่เล่นน้ำมาหลายแบบนะครับ
    ตั้งแต่ชุดสำเร็จเล็กๆไปใหญ่ก็เล่นมาแล้ว
    ส่วนตัวผมคิดว่าชุดน้ำถ้าคิดจะเล่นจริงๆ แนะนำให้หาข้อมูลเยอะๆครับจะได้ไม่เสียเงินหลายรอบ
    ประมาณว่าซื้อครั้งเดียวใช้กันยาวๆคุ้มกว่าครับไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆ
    ชุดสำเร็จเริ่มต้นก็ 3000-4000 ขึ้นแล้ว บางทีเย็นไม่พออีก
    ลองหาข้อมูลจากในกระทู้ก่อนก็ได้ครับงบจะได้ไม่บานปลายครับผม

ขอความเย็นจงสถิตอยู่กับท่านครับ...

Quote Originally Posted by silvermoon View Post
    ผมเป็นคนนึงที่เล่นน้ำมาหลายแบบนะครับ
    ตั้งแต่ชุดสำเร็จเล็กๆไปใหญ่ก็เล่นมาแล้ว
    ส่วนตัวผมคิดว่าชุดน้ำถ้าคิดจะเล่นจริงๆ แนะนำให้หาข้อมูลเยอะๆครับจะได้ไม่เสียเงินหลายรอบ
    ประมาณว่าซื้อครั้งเดียวใช้กันยาวๆคุ้มกว่าครับไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆ
    ชุดสำเร็จเริ่มต้นก็ 3000-4000 ขึ้นแล้ว บางทีเย็นไม่พออีก
    ลองหาข้อมูลจากในกระทู้ก่อนก็ได้ครับงบจะได้ไม่บานปลายครับผม

ขอความเย็นจงสถิตอยู่กับท่านครับ...
    เอาแค่พอเย็นอะครับ 35-40 C พอจะมีมั้ยครับ เพราะชุดน้ำชุดเดียวยาวๆ ๆ น่าจะดีกว่าเปลี่ยนซิ้งบ่อย ๆ

OverclockZone Member silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

เอาแค่พอเย็นอะครับ 35-40 C พอจะมีมั้ยครับ เพราะชุดน้ำชุดเดียวยาวๆ ๆ น่าจะดีกว่าเปลี่ยนซิ้งบ่อย ๆ
    ผมว่าตั้งงบในใจก่อนครับว่าจะเอาเท่าไรแล้วค่อยหาของที่ดีที่สุดตามงบจะดีกว่านะครับ

อุณหภูมิที่ว่าเป็น Idle หรือ Full Load ครับ แล้วได้ OC รึป่าวครับ

Quote Originally Posted by silvermoon View Post
    ผมว่าตั้งงบในใจก่อนครับว่าจะเอาเท่าไรแล้วค่อยหาของที่ดีที่สุดตามงบจะดีกว่านะครับ
    เห็นด้วยครับ ต้องบอกงบมาก่อน ไม่งั้นแนะนำไม่ถูกเลย

ถ้ามี 5000.-(งบในใจตอนนี้ยังไม่มี)

จะได้ระดับไหนครับ ราคานี้ ผมไม่รู้ว่า เทพ ๆ เค้าใช้ราคาเท่าไหร่กันอะครับ

ผมต้องเปลี่ยน PSU ก่อนอะครับ ค่อยอัพเกรดไปเรื่อย ๆ
    Last edited by GhostXP; 27 Jul 2008 at 11:44:41.

OverclockZone Member Capuchino's Avatar
    เดิมๆ รอเขากลับมา

ลองซื้อเป็นชุดสำเร็จก่อนดีกว่าครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ลองซื้อเป็นชุดสำเร็จก่อนดีกว่าครับ
    ประมาณเท่าไหร่คับ แล้ว3,000+-500นี่พอไหวมั้ยคับ ว่าแต่มันเงียบมั้ยคับ(ปั๊มอ่ะ) อยากลองเล่นดูเหมือนกัน

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

เงียบครับ TT 745 น่าเล่นๆ

OverclockZone Member hash's Avatar

ถ้าต้องการความเย็นแต่ไม่ถึงกับต้องเงียบกริบและไม่ได้คล็อกแบบโหดมากมาย
    ผมว่าเล่นลมก็พอ ซิ้งค์เทพ พัดลมดีๆ เคสกว้างๆใหญ่ๆ ถ้าได้ MB เจ๋งๆก็เย็นเข้าไปอีก
    ประหยัดแรง ประหยัดเงิน ประหยัดเวลาดูแลรักษา เว้นแต่ถ้าชอบน้ำ อันนี้ไม่ว่ากัน

Bookmarks

Bookmarks