Announcement

Collapse
No announcement yet.

มองไม่เห็น HD EX ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มองไม่เห็น HD EX ครับ

ผมใช้ HD แบบ Ex น่ะครับ โดยใส่กล่อง USB ก้อใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ เมื่อวาน มีอาการแปลก พอเสียบ แล้วมองไม่เห็น ความจุ ของ HD แต่ในส่วนอื่น เช่น Device Manager ปกติ มองเห็นครับ เอาไปเสียบที่เครื่องอื่นก้อมองเห็น ปกติ ผมเลยไม่รู้ว่าแก้ปัญหาอย่างไร ดีครับ ต้องเอา งานที่อยู่ ใน HD ซะด้วย รบกวน เพื่อนๆ แนะนำด้วยน่ะครับ

แต่มันมองเห็น usb ไหมคับ

Comment

มองเห็นปกติ น่ะครับ เด๋วผม ไป crop รูปมาให้ดูน่ะครับ

Comment

ถ้างานสำคัญก็ถอด hd ออกจากกล่องมาจิ้มเมนบอร์ดเอาตรงๆเลยครับ(ide sata)

Comment

ในช่อง สีแดง เป็น HD ที่แบ่งไว้ 2 พาดิชั่นครับ
          Attached Files

Comment

Originally posted by alec View Post
            ถ้างานสำคัญก็ถอด hd ออกจากกล่องมาจิ้มเมนบอร์ดเอาตรงๆเลยครับ(ide sata)
            ถ้าอย่างนั้น ผม คิดไว้เป็น วิธีการสุดท้ายนะครับ แต่ตอนนี้ คือ อยากแก้ปัญหา ที่เครื่อง ก่อนอ่ะครับ ผม สงสัย ว่าทำไม ไปเสียบเครื่อง อื่นแล้ว มองเห้น ปกติ แต่ เครื่องผม มองไม่เห็น ทั้งๆ ที่ ไม่ได้ ไป ทำอาไร กับมันมาก่อน เลย เมื่อ วัน เสาร์ ก้อ ยังใช้งานได้ ปกติอยู่

Comment

เอางานออกมาก่อนครับ เพื่อความปลอดภัย

Comment

เอางานออกมา ได้แล้วล่ะครับ อย่าบอกน่ะว่า step ต่อไปให้ Format HD Ex ซะ - -"

Comment

แต่ใช้งานได้ปกติใช้ไหมคับ เพียงแค่ว่า มันไม่แสดงความจุ hdd ตัวที่ว่า
                  คลิกขวาดูเห็นไหม?? หรือว่าไม่เห็น

Comment

ลองเปลี่ยนช่อง เสียบ USB ดูคับ

Comment

Originally posted by arito View Post
                      แต่ใช้งานได้ปกติใช้ไหมคับ เพียงแค่ว่า มันไม่แสดงความจุ hdd ตัวที่ว่า
                      คลิกขวาดูเห็นไหม?? หรือว่าไม่เห็น
                      ลองคลิกขวา แล้ว ก้อไม่ได้ ครับ จะ พบว่ามันมองไม่เห็น ขนาดของไฟล์ เลยด้วยครับ จะได้ ตามรูปที่ให้มาน่ะครับ
                      Attached Files

Comment

Originally posted by darkpippo View Post
                        ลองเปลี่ยนช่อง เสียบ USB ดูคับ
                        Laptop ผม มี 4 port ตอนนี้ใช้ Mouse usb ไป 1 port อีก 3 ที่เหลือ เคยใช้ กับ HD Ex ตัวนี้ อยู่น่ะครับ ผม ลอง สลับ กัน หมดแล้ว ก้อ ยังมีปัญหาเหมือนเดิมครับ แต่!!! ไปเอา อุปกณ์ อื่น มาเสียบ เช่น ทัมไดรฟ์ หรือ ชาร์จ โทรศัพท์ จะใช้ได้ ปกติ ดีครับ

Comment

ลองเปลี่ยนสายusb ดูมั้ยคับ

Comment

ของผมจะอาการเดียวกับ กระทู้นี้ แน่แน่ เลย ครับ http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=17488.0 แต่ยังไมได้ลองทำตามน่ะครับ เพราะไม่เข้าใจว่า HD ของผม เป็น แบบ SATA แต่ให้ไปต่อ แบบ IDE กอ้ เลยย งง อ่ะครับ ไม่รู้จะทำไง

Comment

Originally posted by เมื่อย View Post
                              ลองเปลี่ยนสายusb ดูมั้ยคับ
                              ลองเปลี่ยนดู แล้วครับ อาการ ก้อ ยังเหมือนเดิม ครับ

Comment

Working...
                              X