Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้ PSU เริ่มไปแล้วใช่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้ PSU เริ่มไปแล้วใช่มั้ยครับ

ตามภาพนะครับแบบว่าค่า voltage มันมีแค่ 3.02/3.30 อ่ะครับ

ตอนแรกมันตกไปที่ 2.8x เลยครับ เวลาเล่นเกมนี่ดับเลยครับ

เลยถอดมาปัดๆเช็ดๆนะ มันก็ขึ้นมาที่ 3.2x นะครับ แล้วก็ตกลงเรื่อยๆ

จนวันนี้มันตกไปจากวันที่ถอดออกก็ 3-4 วันได้ อยู่ที่ 2.9x-3.x อ่ะ

แต่ค่าอื่นๆก็ปกติอ่ะ แล้วค่านี้มันไปเลี้ยงส่วนไหนหรอครับ

มันเป็นที่ PSU ใช่มั้ยครับ หรือต้องปรับอะไรให้ค่ามันเพิ่มรึปล่าวครับ

แนะนำหน่อยนะครับ ใช้มา 4 ปีได้ละ อุปกรณ์เดิมๆ

P41.6 GF2MX ddr400 512 DVD-combo HD160GB SATA บอดMSI mATX

ถอดมาปัดๆเช็ดๆนะ มันก็ขึ้นมาที่ 3.2x นะครับ

จากข้อความนี้ ขั้ว 20Pin(24pin) มีปัญหารึป่าวครับ
    คือถ้าเสื่อมมันไม่น่าจะกลับมาเพราะเอาออกมาปัดๆเช็ดๆนะผมว่า - -

Comment

เซนเซอร์ เอ๋อ ละมั้ง
      เช็คที่ BIOS เพื่อความชัว

Comment

ไม่รู้สิครับว่าเสื่อมรึปล่าว หลังจากที่ปัดๆเช็ดอ่ะครับ - - เล่นเกมได้ไม่ดับจนเดี๋ยวนี้ละ

แต่ว่าไอ้ค่าที่บอกอ่ะนะมันตกลงเรื่อยๆวันละนิดอ่ะครับ

จะว่าไปอาการนี้ก็เกิดมานานแล้วนะ แต่ผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นที่อะไร

เพราะถ้าไม่ได้เล่นเกมก็ปกติดีอ่ะ พอเล่นเกมแล้วดับ เลยโทษการ์ดจอมาตลอด

แต่เพิ่งจะเห็นไอ้ค่านี้เมื่อไม่กี่วันก่อนปัดๆเช็ดอ่ะครับ เลยสงสัยPSUแทน ดังกล่าวอ่ะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เซนเซอร์ เอ๋อ ละมั้ง
          เช็คที่ BIOS เพื่อความชัว
          ดูละครับ ใกล้ๆกันเลยครับ ตกลงทุกวันวันละนิด

ดูจากโปแกรมที่แถมมากับ CD ของ บอร์ด มันก็ใกล้กันแถมร้องเตือนด้วยอ่ะครับ

อ้อ ใช้ VGA on ก็ดับด้วยนะก่อนเช็ดๆปัด

ช่วยกันฟันธงทีครับว่ายังไง ปรับให้มันคงที่ได้มั้ยฮะ หรือเปลี่ยนดี
          ใจก็อยากเปลี่ยนครับแต่กลัวไม่หายเลยมาถามกันน่ะครับ
          ฝากไว้เท่านี้ก่อนนะ ช่วยด้วยนะครับ ไว้เป็นความรู้ด้วย ใจครับ
          Last edited by ๐NaivEUseR๐; 22 Jul 2008, 11:58:21. Reason: เหตุผลส่วนตัว

Comment

ขอขุด -*-

Comment

เปลี่ยนครับ

Comment

ตอนนี้ตกมาไม่ถึง3.00แล้ว เข้าเกมเป็นดับตามเคย

Comment

เวลาเล่นเกมส์มันใช้ทรัพยากรทั้งหมดน่ะครับ อาจจะเป็นไปได้นะ psu อ่ะ ถ้ามีตังก็ซื้อใหม่ก็ได้ครับ
                  และปัดฝุ่นตาม sink หรือยังครับ
                  และก็ลองลง windows ใหม่ดูหรือยัง

Comment

ปัดครับ PSUก็เป่าฝุ่นออก วินโดได้ลงใหม่พอดีลงหลังปัดเช็ด 2วัน

Comment

ลองเปลี่ยนใหม่เลยครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมาก นี่รูปล่าสุด ลงไปเรื่อยๆ

Comment

อาการอยากเสียตังครับ

เสียตังแล้วก็หายครับ

Comment

เครื่องเก่าน้องผม +3.3v มันขึ้นไปที่ 4.xx เลยครับ

ปล. PSU ติดเคส Gview

Comment

Working...
                            X