Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะหัดคล็อกช่วยสอนหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะหัดคล็อกช่วยสอนหน่อยนะครับ

สเป็คเครื่องตอนนี้
    intel E6300
    m/b asus p5ld2-se
    ram 1gb corsair ddr2 667mhz*2
    vga gf7600gt
    p/s asua 450w <<<มันwattเต็มใหมครับ
    อื่นๆ dvd-rw
    seagate80gb sata2
    พัดลมธรรมดา 12ซม.2ตัว
    USB
    ผมอ่านที่หน้าเว็ปจะมีการสอนคล็อกแล้วแต่ผมยังไม่เข้าใจว่าจะทำยังไงให้มันเสถียร(ไม่รู้เรื่องเลย)
    ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้าง ไฟผมพอใหม แล้วความร้อน

ผมต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ???

บอร์ดตัวนี้ใช้ชิป 945 ถ้าใช้ HDD SATA จะลากบัสไปตันที่ 359 ถ้าเกินนี้จะมองไม่เห็นฮาร์ดดิส ถ้าจะ OC

อันดับแรกลองเพิ่มบัสไปที่ 333*7 ก่อนครับ แล้วใช้โปรแกรม Super 1M-32M เทสดูครับ ถ้าผ่าน PI32M

ก็ลองลากบัสเพิ่มดู ถ้ารู้สึกว่าไม่เสถียรก็เพิ่มไฟดูครับ ไฟซีพียู ไฟแรม ไฟ FSB ไฟ MCH ไฟ ICH ลองไล่เพิ่มที่ละสเต็ป

แต่ถ้าไม่รู้ว่าจะเข้าไปปรับบัสตรงไหนอันนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน
    Last edited by one; 22 Jul 2008, 15:47:29.

Comment

^
      ^
      ^
      ตามท่านเทพข้างบนเลย ลองคลำๆดูในไบออสเด๋วก็ได้เองล่ะครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
        ^
        ^
        ^
        ตามท่านเทพข้างบนเลย ลองคลำๆดูในไบออสเด๋วก็ได้เองล่ะครับ
        ไม่ไช่เทพครับแค่พอทำได้ อิอิ เพิ่มเติมให้ครับตามรูป ได้ผลปรการกลับมาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
        Attached Files

Comment

ครับผม ขอบคุณนะครับ
          จะเริ่มคล็อกCPUแบบไม่เพิ่มไฟอย่างเดียวก่อนได้ไหมครับ แล้วที่เรียกบัส ไอ้บัสนี้คืออะไรอ่ะครับ???เพื่ออะไรครับ

ผมกลัวนะเนี้ย ไม่มีความรู้ทางด้านนี้
          (ถ้าเกิดอะไรขึ้นเคลมกับท่านเลยนะ)
          ^
          ^
          ล้อเล่นครับ

Comment

Originally posted by Zeppelin View Post
            ครับผม ขอบคุณนะครับ
            จะเริ่มคล็อกCPUแบบไม่เพิ่มไฟอย่างเดียวก่อนได้ไหมครับ แล้วที่เรียกบัส ไอ้บัสนี้คืออะไรอ่ะครับ???เพื่ออะไรครับ

ผมกลัวนะเนี้ย ไม่มีความรู้ทางด้านนี้
            (ถ้าเกิดอะไรขึ้นเคลมกับท่านเลยนะ)
            ^
            ^
            ล้อเล่นครับ
            กำ....งั้นเอานี่ไปอ่านก่อนครับ http://www.uploadtoday.com/download/...be854a1bd5b9de รอ 25 วิ แล้วกดโหลด เอาไปอ่านก่อน อิอิ...
            Last edited by one; 22 Jul 2008, 19:05:29.

Comment

โหลดมา แตก อ่าน ศึกษา ไม่รู้ งงยังไงผมจะมาถามครับ

Comment

แวะมาเก็บข้อมูล

Comment

Working...
                X