Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครั้งแรกกับM2N-SLI Delux,X2 4000+,XMS2 1G*2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครั้งแรกกับM2N-SLI Delux,X2 4000+,XMS2 1G*2

สเปก กับM2N-SLI Delux,X2 4000+,กิว 1G*2 pc6400 800MHz รบกวนหน่อยครับจะลองคล๊อกดูมั่งอ่านแล้วสนุกดี แต่กลัวเครื่องพัง ขอคำภีร์ชุดนี้หน่อยท่านเซียนทั้งหลาย
    Last edited by yukisur; 29 Jul 2008, 15:43:21.

ช่วยด้วยยย

Comment

ควรอ่านศึกษาให้เค้าใจก่อน นะ
      แล้วค่อยลองทำดู ติดขัดตรงใหน เดี๋ยวคนที่เก่งๆ เค้าถึงจะต่อยอดให้
      ไม่ใช่มาถามว่าจะ oc ยังไง ถ้าคุณไม่มีความรู้+พื้นฐาน เค้าบอกไปอาจจะไม่เข้าใจ แล้วทำตามอาจจะพังทั้งระบบได้
      ทั้ง ซอร์ฟแวร์และฮาร์ดแวร์ (เดี๋ยวจะกลาวโทษคนบอกปาวๆ)
      เพราะถ้าจะ oc ทำแค่
      ทดบัสแรมลง 1:1
      เพิ่มไฟ CPU
      เพิ่มไฟ RAM
      แค่นี้ละ ก็ลากกระจาย ละ (ถ้าคนที่พอรู้เค้าจะไล่ๆ ในส่วนนี้เอง)
      ไม่ใช่อัดไฟ พรวดพราด บอร์ดใหม้ แรมใหม้ CPU เดี้ยง กันพอดี

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ควรอ่านศึกษาให้เค้าใจก่อน นะ
        แล้วค่อยลองทำดู ติดขัดตรงใหน เดี๋ยวคนที่เก่งๆ เค้าถึงจะต่อยอดให้
        ไม่ใช่มาถามว่าจะ oc ยังไง ถ้าคุณไม่มีความรู้+พื้นฐาน เค้าบอกไปอาจจะไม่เข้าใจ แล้วทำตามอาจจะพังทั้งระบบได้
        ทั้ง ซอร์ฟแวร์และฮาร์ดแวร์ (เดี๋ยวจะกลาวโทษคนบอกปาวๆ)
        เพราะถ้าจะ oc ทำแค่
        ทดบัสแรมลง 1:1
        เพิ่มไฟ CPU
        เพิ่มไฟ RAM
        แค่นี้ละ ก็ลากกระจาย ละ (ถ้าคนที่พอรู้เค้าจะไล่ๆ ในส่วนนี้เอง)
        ไม่ใช่อัดไฟ พรวดพราด บอร์ดใหม้ แรมใหม้ CPU เดี้ยง กันพอดี

ขอบคุณมากเลยท่าน พอรู้สเตปและจะลองทำตาม

Comment

MB รุ่นนี้ มีไฟมากพอครับ ไม่จำเป็นต้อง 1:1 ก็ได้ครับ 667 ก็เหลือๆแล้วครับ แรมมีความสารถพอจะรันแถวๆ 900-1000 ได้อยู่แล้วครับ ปรับดีๆแล้วกันครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            MB รุ่นนี้ มีไฟมากพอครับ ไม่จำเป็นต้อง 1:1 ก็ได้ครับ 667 ก็เหลือๆแล้วครับ แรมมีความสารถพอจะรันแถวๆ 900-1000 ได้อยู่แล้วครับ ปรับดีๆแล้วกันครับ
            1:1 นี่ทำไงคับ ผมดูแล้วแรมเดิมๆวิ่งแค่700นิดๆปรับไฟแล้วก็ไม่เห็นมีไรเปลี่ยนแปลงเลยคับแล้วทำไงถึงได้900-1000 ถามนิดนึงคับ CPU X2 4000+ ลากไปได้ที่เท่าไหร่คับ ซิ้งเดิมๆ

Comment

เงียบเหงาดี

Comment

ปรับไฟแล้วเอา CPU-Zตรวจดูด้วย
                ค่อยๆปรับนะครับ พรวดเดียวสุดอาจไหม้ได้

ส่วนทำไมไม่ถึง900-1000 ลากบัสสปีดขึ้นไปด้วย

โปรดทราบ**บอร์ดตัวนี้อาจจะไม่ทน HT สูงๆ ลดตัวคูณ HT linkด้วย

Comment

Originally posted by yukisur View Post
                  1:1 นี่ทำไงคับ ผมดูแล้วแรมเดิมๆวิ่งแค่700นิดๆปรับไฟแล้วก็ไม่เห็นมีไรเปลี่ยนแปลงเลยคับแล้วทำไงถึงได้900-1000 ถามนิดนึงคับ CPU X2 4000+ ลากไปได้ที่เท่าไหร่คับ ซิ้งเดิมๆ
                  1:1 คือการ สั้งให้แรมเริ่มทำงานที่ บัสเท่า CPU นั้นคือ 200(บัสแรม 400) ซึ่งจะไม่เหลือความแรงเลยถ้าทดขนาดนั้น (การทดแรมคือการสั้งให้เริ่มเริ่มทำงานที่ค่า ต่ำกว่าค่าโรงงานตั้งมาครับ ) เหมาะสำหรับ การ OC ด้วย เมนบอร์ด ประเภพ ขี้เหนียวไฟแรม ครับ หรือ ต้องการ บัส CPU สูงๆ แต่แรมวิ่งสตาทที่ความเร็ว โรงงานไม่ใหว ก็ต้ังสั้งให้มัน เริ่มที่ความเร็วต่ำกว่าลงมาครับ

การทดมากไปจึงไม่ดีครับ เพราะอัตรตราการส่งข้อมูลของแรมกับระบบมันจะตกลงมามาก

เอา CPU Z ทุกหน้ามาดูครับ เดียวจะบอกว่าทำไงให้แรมวิ่ง 900-1000 ครับ

Comment

Working...
                  X