Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ จะลงวินโดว์แต่กดคีย์บอร์ดตอนบูทจากแผ่นไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ จะลงวินโดว์แต่กดคีย์บอร์ดตอนบูทจากแผ่นไม่ได้

ช่วยด้วยครับ อยากลงวินโดว์ใหม่ใจจะขาด แต่เวลาผมใ่ส่แผ่นวินโดว์ รีสตาร์ท เซ็ตบูทจากซีดี แต่พอมันให้ press any key to boot from cd กดเท่าไหร่ก็กดไม่ติดครับ มันก็เข้าวินโดว์เหมือนเดิม -*- ทั้งๆที่เวลาผมเซ็ตไบออส คีย์บอร์ดก็กดได้ เข้าวินโดว์คีย์บอร์ดก็กดได้ ยกเว้นแต่ตอนที่มันให้กด เพื่อบูทแผ่นเนี่ยล่ะครับ เอาแผ่นไปลงเครื่องอื่นก็ลงได้ปกติ ผมงงมากเลยครับ ท่านใดมีวิธีแก้ปัญหา ช่วยชี้แนะด้วยครับ (ไม่เอาบูทจากวินโดว์นะครับ ผมไม่อยากลงทับ อยากล้างเครื่อง)

ใช้เมนบอร์ดรุ่นอะไร สั่ง boot Drive เอาเลย กดตรงรันเอา
    หรือ
    แผ่นมีปัญหา
    DVD Driver มีปัญฆา

Comment

DVD drive กับ แผ่น ไม่มีปัญหาครับอ่าน+ไร้ ได้ตามปกติ ส่วน mainboard ผมรุ่น asrock aliveNF7G HD720 R.1 ครับผม

Comment

PS2 หรือ USB ง่ะ .... แล้วได้ลองดูทั้ง2แบบยังงับ

Comment

เป็น usb ครับ หัวแปลงเป็นPS2 ไม่รู้ไปไหน -*-

Comment

น่าจะเป็นที่ k/b ครับ
            ผม nf6p ก็ใช้ k/b usb ตอนลงวินโดว์ไม่ได้เหมือนกัน
            ไม่รู้ใน bios ปรับได้หรือป่าว ส่วนใหญ่ผมเปลี่ยน k/b เลยครับ

Comment

ปุ่ม Enter เสียหรือป่าวครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Pikba View Post
                ปุ่ม Enter เสียหรือป่าวครับ อิอิ

Comment

ถ้าเซตแล้วว่า Enable หรือ Disable แล้วยังไม่ได้

ผมแนะนำ คียบอร์ดหัวธรรมดา ชัวร์สุดคับ

แล้วก็ เซตบูต ให้มันบูตจาก CD อย่างเดียวเลย ไม่ต้องเลือกเข้า hdd ต่อ

Comment

เคยเจอเหมือนกัน เอาหัวธรรมดา เดิม จะดีกว่า USB

Comment

Working...
                    X