Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ผมคิดว่าอุณหภูมิในเครื่องสูงไปไหมครับ 90กว่าองศา มันเกิดจากอะไรครับ มีคำแนะนำไหมครับ
    Attached Files

ใช้ CPU อะไรอ่ะครับ
    ถ้าเป็นแบบเพิ่งซื้อมาใหม่ก็ร้อนไปมากครับผม
    ลองดูว่าใส่ซิ้งดีหรือเปล่านะครับ

Comment

ลองจับซิ้งค์ดูนะว่าร้อนมากมั้ย ถ้ามันร้อนจนจับไม่ได้เลยก็รีบหาซึ้งค์ดีๆมาใส่นะ
      ถ้า Clock ก็ลดลงมา

แต่ถ้าซึ้งค์เย็น อาจเป็นได้ 2 แบบคือ
      1. ซิลิโคนไม่มีหรือน้อยไป CPU ระบายไปซึ้งค์ไม่ทัน
      2. เซ็นเซอร์เดี้ยง เครมได้ครับ

Comment

ร้อนมากเลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ cpuของผม ใช้ p42.66 fsb533 ใ้ช้งานมาแล้วเกือบ 3 ปีไม่เคยclock และก้อพึงเปลี่ยนพัดลมcpuใหม่ ผมทั่วที่คิดมันอาจจะเกี่ยวmainboardผมด้วย เพราะได้ใส่การ์ดusbเข้าไปใหม่ และหลังจากนั่นเครื่องผมก็เริ่มร่วนนะจนแฮงไปเลย และก็ถอดการ์ดออกมันก้อไม่หายแฮงละทีนี้

Comment

ที่มันแฮงค์เพราะมันร้อนเกินแหละครับ อาจมีรีเครื่องเลยล่ะ เป็นอันตรายต่อ CPU อย่างมาก

แนะนำถอดซิ้งค์มาเช็ดฝุ่น ทาซิลิโคนใหม่ แล้วใส่ใหม่เถอะครับ

Comment

ครับ เดียวจะลองทำตามคำแนะนำดูนะครับ แต่ผมแปลกใจทำไมอยู่ๆ ก็เป็นซะแบบนั้น เพราะซิ้งค์ก็เพิ่งจะเปลี่ยนใหม่ไม่นาน ให้ทางร้านใส่ให้ครับ ก้อทำงานปรกติ แต่พอใส่การ์ด usbเท่านั้นไปเลยผมเลยมึนๆ หาสาเหตุไม่เจอซะที แต่ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆนะครับ

Comment

Working...
              X