Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเตือนผู้ที่จะซื้อ asus F8 ของผมลำโพงแตกไปแล้ว 2 รอบ แล้วเปลี่ยน Main Board อีก 1รอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเตือนผู้ที่จะซื้อ asus F8 ของผมลำโพงแตกไปแล้ว 2 รอบ แล้วเปลี่ยน Main Board อีก 1รอบ

ผมซื้อ asus F8sv มาตอนเดือน มกราคม ใช้ไปได้ไม่กี่วัน ลำโพงก็แตก หลังจากนั้น ประมาณ 4 เดือน ปุ่มที่ touchpad ก็เสีย(ต้องเปลี่ยน mainboard) แล้วเวลาเอาไป เคลม
    เจอช่าง ซ้อมได้แย่สุดๆ รอบแรก ทำเครื่องผมเป็นรอยผมเลยให้เปลี่ยนกรอบให้ไหม่ หลังจากนั้น พอช่างเปลี่ยน กรอบให้ไหม่ ปุ่มกดที่ touchpad ไม่แน่น ผมให้เขาเอาไปแก้ให้ไหม่
    พอมาเอาที่นี้ ลำโพงดังข้างเดียวอีก ผมก็ให้เขาเอาไปแก้ให้ ที่นี้พอผมได้เครื่องผมก็เช็คอย่างดีว่าคงไม่มีปัญหาไร แล้ว พอกลับมาถึงบ้าน เปิดเพลงได้ประมาณ 15 นาที ลำโพง แตกดังข้างเดียวอีก ตอนนี้เริ่มทนไม่ไหว กับ asus F8sv แล้ว สำหรับความรู้สึกตอนนี้ ผมไม่ไหวใจ ใน asus อีกแล้ว

ปล. ผมเปิดเสียงประมาณ 50% เท่านั้นครับ

ที่เรามาทั้งหมด ต้องการให้ผู้คิดจะซื้อ asus F8 คิดให้ดีก่อน อย่าคิดว่า asus นั้นมี service ที่ดีจนเกินไป สำหรับคนที่คิดว่าผมกล่าวหา asus สามารถ ส่ง mail มาขอหลักฐานได้ครับ ผมยังเก็บใบที่ใช้เวลาส่งซ่อมเอาไว้อยู่
    Last edited by lanbig; 22 Jul 2008, 21:15:57. Reason: แก้คำผิด

สมมุตินะครับ 1000000 เครื่อง เสีย 1000 เครื่อง คิดเป็น 0.1% แต่รับผิดชอบ ซ่อมให้
    แต่ถ้า 1000000 เครื่อง เสีย 100 เครื่อง คิดเป็น 0.01% แต่ไม่รับผิดชอบ อ้างนูนอ้างนี้

เลือกอันไหนดีครับ
    นั้นสำหรับผมยังไงก็เลือกบริการก่อนอันดับหนึ่ง อย่างที่บริษัทผม ใช่ HP เครื่องแพงสเปกต่ำแต่ก็ยังใช่ เพราะบริการดี มาซ่อมให้ถึงที่ มีเครื่องสำรอง แค่นี้ก็ซื้อใจได้แล้ว เพราะบริษัทผมต้องทำงานผ่าน internet ตลอดเวลา

ปล.ความคิดส่วนตัวครับ

Comment

น่าเห็นใจนะครับที่เจอปัญหาบ่อยขนาดนี้
      ทุกยี่ห้อมีโอกาสเกิดปัญหาได้ทั้งนั้นแหละครับ
      ต่อให้เราเช็คเครื่องดีแค่ไหน ยี่ห้อดังขนาดไหน
      บางทีคนมันจะซวย อะไรก็ช่วยไม่ได้ครับ

Comment

ผมก็ลำโพงแตก แต่เปลี่ยน DRIVER แล้วหายสนิทครับ

Comment

Originally posted by lanbig View Post
          ผมซื้อ asus F8sv มาตอนเดือน มกราคม ใช้ไปได้ไม่กี่วัน ลำโพงก็แตก หลังจากนั้น ประมาณ 4 เดือน ปุ่มที่ touchpad ก็เสีย(ต้องเปลี่ยน mainboard) แล้วเวลาเอาไป เคลม
          เจอช่าง ซ้อมได้แย่สุดๆ รอบแรก ทำเครื่องผมเป็นรอยผมเลยให้เปลี่ยนกรอบให้ไหม่ หลังจากนั้น พอช่างเปลี่ยน กรอบให้ไหม่ ปุ่มกดที่ touchpad ไม่แน่น ผมให้เขาเอาไปแก้ให้ไหม่
          พอมาเอาที่นี้ ลำโพงดังข้างเดียวอีก ผมก็ให้เขาเอาไปแก้ให้ ที่นี้พอผมได้เครื่องผมก็เช็คอย่างดีว่าคงไม่มีปัญหาไร แล้ว พอกลับมาถึงบ้าน เปิดเพลงได้ประมาณ 15 นาที ลำโพง แตกดังข้างเดียวอีก ตอนนี้เริ่มทนไม่ไหว กับ asus F8sv แล้ว สำหรับความรู้สึกตอนนี้ ผมไม่ไหวใจ ใน asus อีกแล้ว

ปล. ผมเปิดเสียงประมาณ 50% เท่านั้นครับ

ที่เรามาทั้งหมด ต้องการให้ผู้คิดจะซื้อ asus F8 คิดให้ดีก่อน อย่าคิดว่า asus นั้นมี service ที่ดีจนเกินไป สำหรับคนที่คิดว่าผมกล่าวหา asus สามารถ ส่ง mail มาขอหลักฐานได้ครับ ผมยังเก็บใบที่ใช้เวลาส่งซ่อมเอาไว้อยู่

ของผม F8SG ซื้อมา3 เดือน ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ ดูหนังฟังเพลงเปิดดัง70% เสียงยังชัด เพียงแต่คุณภาพเสียงอาจสู้พวก hp ไม่ได้
          ส่วนอุปกรณ์อย่างอื่นก็ทำงานปกติ

แค่นี้อย่าเพิ่งเหมารวมเลยครับว่า asus รุ่น F8 มันแย่ ยกเว้นว่ามีคนที่ใช้รุ่น F8 มาบ่นเหมือนๆคุณหลายๆราย..
          ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นและดูจากกระทู้ต่างๆแล้วผมว่า asus มีปัญหาน้อยที่สุดเรื่องเคลมนะ
          อย่างน้อยก็ไม่ต้องรอนานเป็นอาทิตย์ๆใช่มั้ยล่ะ

ปล. นานาจิตตังแล้วแต่จะคิดนะครับ
          Last edited by stroumphs; 22 Jul 2008, 23:49:06.

Comment

เครื่องทุกเครื่องจะเหมือนกัน100%ไม่ได้ครับ ทุอย่างมันต้องมีผิดพลาดบ้าง

Comment

ของผมก็ลำโพงแตกตั้งแต่ 2 - 3 วันแรกที่ซื้อมา ก็ไม่ได้เปิดดังเช่นกัน ไม่เกิน 50

ตอนนี้ใช้มา 3 เดือนแล้วก็ยังไม่เจอปัญหาอื่นนอกจากลำโพงแตก

แต่ขี้เกียจเอาไปเคลม เพราะไงเวลาใช้ก็ไม่ได้เปิดเสียงมันอยู่แล้ว

Comment

แล้วแต่ดวง..

Comment

F8 อย่าใช้ลำโพงที่มากับเครื่องเลยครับมันห่วยแตกมากๆ ผมต่อออกลำโพง boston ดีกว่าเสียงดีกว่าเยอะมาก แต่รู้สึกว่ากรณีของคุณนี้จะมีปัญหาพวกจุกจิกซะมากเลยนะครับ ผมใช้ F8SV มาก็ไม่มีปัญหา เซงแต่ keyboard มันนี้ล่ะ ว่าแต่มันเปลี่ยนเอาแบบนุ่มๆได้หรือเปล่าครับ อยากเปลี่ยน

ปล. รู้สึกว่าการเสียของ F8 เพิ่งเห็นของคุณเป็นกรณีแรกนะ อย่าลืมว่าไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ 100% โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้าน IT

Comment

ถึงขนาดเปลี่ยนเมนบอร์ดด้วยหรือครับ เสียที่ทัชแพด แต่ถ้าให้เดาน่าจะเกิดจากเมนบอร์ดนะครับสำหรับเหตุที่ลำโพงแตกเพราะจ่ายไฟมากเกินไปให้กับลำโพงน่ะครับ อาจมีชุดตัวต้านทานชำรุดก็ได้ครับ เป็นเรื่องเกี่ยวกับไฟฟ้ามากกว่า

แต่ผมเห็นใจ จขกท นะ ถึงแม้โอกาสเสียจากโรงงานมีค่าเท่ากับ 1 หรือ ต่ำกว่า แต่ผู้บริโภคไม่ควรจะเป็นผู้รับภาระตรงนี้ครับ ซื้อมาไม่ใช่บาทสองบาท ครับ ราคาขนาดนี้ยังต้องมารับความเสี่ยงอีกหรือ ผมว่าไม่ควรครับ ผู้ผลิต(ศูนย์)ก็ควรจะมีความพร้อมในการรองรับข้อผิดพลาดดังกล่าวที่เกิดขึ้นอย่างเต็มที่ครับ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                      F8 อย่าใช้ลำโพงที่มากับเครื่องเลยครับมันห่วยแตกมากๆ ผมต่อออกลำโพง boston ดีกว่าเสียงดีกว่าเยอะมาก แต่รู้สึกว่ากรณีของคุณนี้จะมีปัญหาพวกจุกจิกซะมากเลยนะครับ ผมใช้ F8SV มาก็ไม่มีปัญหา เซงแต่ keyboard มันนี้ล่ะ ว่าแต่มันเปลี่ยนเอาแบบนุ่มๆได้หรือเปล่าครับ อยากเปลี่ยน

ปล. รู้สึกว่าการเสียของ F8 เพิ่งเห็นของคุณเป็นกรณีแรกนะ อย่าลืมว่าไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ 100% โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้าน IT
                      บอสตันนี่มีลำโพงคอมด้วยหรือครับ ไม่เคยเห็นแฮะ..^^ แต่ตัวhifiเสียงโอเคม๊า...ก

Comment

เจอแบบ จขกท เป็นใครก็เซง จริงมะ - -*

notebook เครื่องบ่ใช้ถูก ๆ ซื้อมาใคร ๆ ก็อยากได้ของดีทั้งนั้น T_T

ปล. ผมใช้ F8sn xxxx37c ใช้มาไม่มีปัญหาใด ๆ ^^

ข้อเสีย F8 ที่ผมไม่ชอบ
                        1. กด Num Lk แล้วไม่มีไฟบอก
                        2. ปุ่ม multimedia อะ กดแล้วปิดไม่ได้เลย นอกจาก shutdown
                        3. กล้องห้ามหมุนย้อนหลัง - -* (อันนี้กลัวคนมาหมุนเล่นตอนไม่อยู่ที่สุด)

โดยรวม ๆ ใช้ ก็ดีครับ ผมพอใจมาก

น้อยใจก็แค่ไฟ ปุ่ม numlock เองแหละครับ ที่ไม่มี (น่าจะเอามาแทนปุ่มมัลติมีเดียแทนไปเลย)
                        - -*

Comment

ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ทุกสายการผลิต มี defect เป็นธรรมดาล่ะครับ จะมากจะน้อยแต่ก็มี
                          เราๆท่านๆก่อนซื้อถ้าเช็คดีแล้ว ก็รอ "วัดดวง" กับมันล่ะ

Comment

เค้าน่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้นะครับ ถ้าเจออาการหนักๆ
                            ของผม ปุ่ม Power เบี้ยวครับ

Comment

เป็นผม ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ตั้งแต่ซ่อมครั้งที่สองแล้วครับ เพราะเราไม่มั่นใจว่าจะมีอะไรเสียอีกหรือเปล่า
                              ผมว่าน่าจะได้นะ ถึงแม้มันจะผ่านไปหลายวันก็เหอะ

แต่ผมว่า Asus บริการยังดีอยู่นะครับ

Comment

Working...
                              X