Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหารบกวนสอบถามผู้รู้ครับ เกี่ยวกับ NB และการต่อ Raid0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหารบกวนสอบถามผู้รู้ครับ เกี่ยวกับ NB และการต่อ Raid0

พอดีไปเจอปัญหาของลูกค้า ซึ่งก็หนักหนาสาหัสพอควร
    เลยคิดว่าลองเอามาถามในห้องนี้ก่อนเผื่อจะมีแนวทางแก้ปัญหาเพิ่มขึ้น

1.เครื่อง Notebook DELL รุ่น VOSTRO 1400 เปิดไม่ติด อาการคือกดปุ่ม power แล้วไฟ
    power ติดขึ้นมา 3วิก็ดับไป ลองเปลี่ยนสายชารจแบตมาเสียบก็เหมือนเดิม
    ลองเปลี่ยน RAM และ HDD จากเครื่องอื่นที่ใช้ได้ปกติมาก็ยังเปิดไม่ติด

ลองเปลี่ยน เมนบอร์ด แล้วก็ยังเปิดไม่ติด ตอนนี้ก็สงสัยเหลือแค่ว่า MB DOA หรือไม่ก็
    เป็นที่ CPU แล้ว ผมอยากทราบว่า อาการของ CPU เสียนี่คือจะเปิดไม่ติดเลยใช่ไหมครับ
    หรือจะติดมาแปบเดียวก็ดับแบบที่ผมเจอ

2.ต้องการจะต่อ RAID0 จาก HDD 80G SATA2 ต่างยีห้อกันคือ WD กับ Seagate แต่
    ความเร็วรอบเท่ากัน 7200rpm buffer8mb เท่ากัน ในกรณีนี้จะสามารถทำได้ไหมครับ

และถ้าทำได้ เทียบกับใช้ยีห้อเดียวกันจะเร็วกว่ากันไหมหรือว่าไม่ต่างกันครับ

และถ้าต่อ RAID0 จาก HDD 2ลูกแล้ว ผมต้องการเอา HDD อีกลูกมาต่อกับ Logical Drive
    ที่มาจาก Raid0 แต่ต่อธรรมดา (ง่ายๆก็คือ ต้องการเอา HDD อีกลูกมาต่อเข้าไปธรรมดา)
    จะทำได้ไหมครับ และถ้าทำได้ ความเร็วของ 2ลูกที่ต่อ Raid0 กันอยู่จะลดลงไหมครับ
    ถ้าลดลงจะได้ไม่เอามาต่อ วัดดวงไปเลยเจ๊งเป็นเจ๊ง

ก็ขอถามแค่สองข้อนี่นะครับ ขอบคุณครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคับ ขอบคุณครับ

Comment

1. น่าจะตามที่วิเคราะห์ไว้นะ cpu เสียมันมีหลายอาการง่ะ ทั้งเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ใช้ซักพักน็อคไปบ้างก็สามารถเกิดขึ้นได้
      2. ทำได้ , ทำได้ , ความเร็วไม่ลดเพราะไม่เกี่ยวกัน

Comment

Originally posted by dears View Post
        1. น่าจะตามที่วิเคราะห์ไว้นะ cpu เสียมันมีหลายอาการง่ะ ทั้งเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ใช้ซักพักน็อคไปบ้างก็สามารถเกิดขึ้นได้
        2. ทำได้ , ทำได้ , ความเร็วไม่ลดเพราะไม่เกี่ยวกัน
        ขอบคุณครับ

พรุ่งนี้ผมจะต้องเข้าไปเปลี่ยน CPU ให้ลูกค้า พระเจ้าช่วยขอให้หายทีเถอะเพราะเปลี่ยนพาทไปเกือบหมดแล้ว -*-

Comment

NB DELL ต่อ RAID ได้ด้วย เทพจริงๆ เพิ่งรู้ครับ

Comment

ไม่ใช่ครับ ผมถามแยกกัน โนตบุก dell นี้เป็นเคสเปิดไม่ติด ของ NB ลูกค้า

ส่วนต่อ Raid นี่เป็น PC ของผมเอง -*-

Comment

ตอนแรกผมก็ตกใจนึกว่า จขกท จะต่อ RAID บนโนทบุค
              แต่เห็นรอบวิ่งของฮาร์ดดิสก็ถึงบางอ้อว่า PC แหงๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                NB DELL ต่อ RAID ได้ด้วย เทพจริงๆ เพิ่งรู้ครับ
                เมาป่ะเนี่ยะ ....

Comment

เข้ามาดู....

Comment

Working...
                  X