Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหาวิธีเจาะอะคริลิค1มิลทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหาวิธีเจาะอะคริลิค1มิลทีคับ

ผมเอาอะคริลิคหนา1มิลมาติดแทนตัวเดิมที่ข้างเคสที่แตกไป แล้วจะเจาะรูพัดลม[วงกลม] แล้วรูยึดน๊อต ลองใช้สว่านหัวเล็กๆนำร่องไปก่อน แต่มันร้าวคับ มีวิธีไหนบ้างที่พวกท่านๆพอจะคิดออก ขอความกรุณา pm มาช่วยแก้ปัญหาไห้ทีนะ ถ้าผมใช้ ขอบกระป๋องลนไฟแล้วทาบลงไปแล้วเอาตะไบขัดจะได้ไหม๊คับ

ใช้ขอบกระป๋องลนไฟผมก็ว่าน่าจะใช้ไ้ด้นะ เพราะไม่เคยลองเหมือนกัน

ถ้าเลื่อยฉลุเข้าถึงตำแหน่งที่จะเจาะก็ลองใช้เลื่อยดูก่อน

^^"

Comment

Originally posted by REDSTORM View Post
      ใช้ขอบกระป๋องลนไฟผมก็ว่าน่าจะใช้ไ้ด้นะ เพราะไม่เคยลองเหมือนกัน

ถ้าเลื่อยฉลุเข้าถึงตำแหน่งที่จะเจาะก็ลองใช้เลื่อยดูก่อน

^^"

หาทางไห้เลื่อยเข้าไปได้เหมือนกัน แต่แค่ใช้สว่านดอกเล็กเจาะไปก็ราวเป็นทางเลย เศร้าจัยคับ
      แล้วไหนจะเจาะรูยึดน๊อตอีก ช่วยผมทีคร๊าบบบบบบ
      Last edited by devilfon; 23 Jul 2008, 09:14:49.

Comment

ตอนท่านใช้สว่านเจาะ มันจะร้าวตอนใกล้ๆจะทะลุใช่มั้ยครับ

แนะนำให้ค่อยๆเจาะ แบบว่าเจาะให้เบามือที่สุด ค่อยๆกดลงไปทีละน้อย เพราะแผ่นอคลิลิคมันบาง

ถ้าสว่านที่ใช้เป็นแบบปรับความเร็วรอบได้ ก็ให้ใช้ที่ความเร็วรอบสูงสุด

หรือไม่ก็เจาะให้เกือบทะลุ แล้วใช้หัวแร้งเจาะอีกทีหนึ่ง

^^"
        --------------------------------------

หรือไม่ก็ใช้ไฟแช็คลนตรงที่จะเจาะ ลนแค่พอร้อนๆนะ ไม่ต้องให้ถึงกับแผ่นอคลิลิคอ่อนตัว

มันจะทำให้แผ่นอคิลิคเหนียวขึ้น ลดการแตกร้าว

**อย่าใช้เทียนลนนะ เพราะมันจะเป็นเขม่าดำๆติดกับแผ่นอคลิลิค
        Last edited by REDSTORM; 23 Jul 2008, 10:21:22.

Comment

สว่านมือโลด อิอิ

Comment

สว่านนั้นละ งับ แต่ลองกับแผ่นเล็กๆ ก่อนให้ ชินมือกดเบามือที่สุดงับ แล้วใช้ดอกสว่านแบบเจาะงับ (เขียวมันจะกินเนื้อกว่า) ดอกที่มันหัวมนๆ มันต้องออกแรงกดเยอะแล้วจะร้าวนั้นละงับ

เวลาเจาะหาของรอง (พวกไม้เนื้ออ่อน) Acrylic ทั้งแผ่น โดยเฉพาะบริเวณที่เจาะ เพื่อรับน้ำหนักกันมันร้าวด้วยงับ

หรือ ถ้าเอาจิงๆ หัวแร้งงับ ร้อนพอ จิ้มโลด ละลายงับ (ควัน = ไซยาไน นะงับสูดปาย คือได้มะเร็ง)

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
              สว่านนั้นละ งับ แต่ลองกับแผ่นเล็กๆ ก่อนให้ ชินมือกดเบามือที่สุดงับ แล้วใช้ดอกสว่านแบบเจาะงับ (เขียวมันจะกินเนื้อกว่า) ดอกที่มันหัวมนๆ มันต้องออกแรงกดเยอะแล้วจะร้าวนั้นละงับ

เวลาเจาะหาของรอง (พวกไม้เนื้ออ่อน) Acrylic ทั้งแผ่น โดยเฉพาะบริเวณที่เจาะ เพื่อรับน้ำหนักกันมันร้าวด้วยงับ

หรือ ถ้าเอาจิงๆ หัวแร้งงับ ร้อนพอ จิ้มโลด ละลายงับ (ควัน = ไซยาไน นะงับสูดปาย คือได้มะเร็ง)
              แล้ว สมมุตผมจะตัด ออกละครับ เอามุมบนออกเลย จะใช้อะไรตัดออกดีคับ แผ่นมันบางมากๆ แตะนิดแตะหน่อยก็ร้าว สำออยจิงๆ ฮ่าๆๆๆๆ

Comment

สำหรับ 1 มิลนะ
                คัตเตอร์ (สำหรับตัด Acrylic ได้จะดีมากๆ) กรีดเอางับ ตามแนวจะตัด กรีดย้ำๆ ปายเรื่อยๆ (กินเนื้อซักครึ่งมิล+) งับ แล้วค่อยๆ ใช้มือหักเลยกะได้งับ หรือจะกรีดจนมันขาดเลยก็ได้ถ้าไหว

2มิล+ นี้เลื่อยเอาเถอะงับ

ps ถ้าตัดแนวยาวตรงๆ ให้ใช้วางบน โต๊ะ/ตู้ มุมฉากแล้วหาของทับตามแนว แล้วกดให้หัก ตามแนวงับ

Comment

ตอนนี้ลองสว่านเจาะลาโลกไปแล้ว 3 แผ่น ร้าวง่ายมากๆเลย คัยมีไอเดียเจ๋งๆอีกคับ ละก้อขอบคุณคนที่ตอบกระทู้ผมทุกคนครับ

Comment

ใช้กระดาษกาวครับ แปะลงไปทั้งแผ่นเลย ไอ้ที่เค้าใช้ติดสันหนังสือนั่นล่ะ
                    แล้วใช้ดอกสว่านตัวเล็กๆสิครับ ค่อยๆเจาะก็ได้จะได้ไม่แตก แล้วอย่าเจาะให้ถึงขอบนะเดี๋ยวแต่งขอบยาก
                    เสร็จแล้วใช้เลื่อยฉลุนั่นล่ะครับ ค่อยๆเลื่อยไป เสร็จแล้วใช้ตะไบหรือกระดาษทรายแต่งให้กลมครับ เท่านี้ละครับ

ปล.ทำไมไม่ใช้2มิลละครับ มันหนาหน่อยไม่แตกง่ายด้วย

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                      ใช้กระดาษกาวครับ แปะลงไปทั้งแผ่นเลย ไอ้ที่เค้าใช้ติดสันหนังสือนั่นล่ะ
                      แล้วใช้ดอกสว่านตัวเล็กๆสิครับ ค่อยๆเจาะก็ได้จะได้ไม่แตก แล้วอย่าเจาะให้ถึงขอบนะเดี๋ยวแต่งขอบยาก
                      เสร็จแล้วใช้เลื่อยฉลุนั่นล่ะครับ ค่อยๆเลื่อยไป เสร็จแล้วใช้ตะไบหรือกระดาษทรายแต่งให้กลมครับ เท่านี้ละครับ

ปล.ทำไมไม่ใช้2มิลละครับ มันหนาหน่อยไม่แตกง่ายด้วย
                      ผมอยู่หัวหินอะ หาซื้อยาก หาได้แค่ 1มิล ขอบคุนที่แนะนำ

Comment

ใช้หัวแร้งครับ เอาหัวแร้งแบบปลายแหล่มๆ(หัวแร้งแช่) เจาะได้สบายมาก วิธีนี้ผมใช้ประจำ

Comment

ถ้าตัดใช้ตัวนี้ครับผมใช้อยู่

เมื่อก่อนผมทำขายอยู่ เป็นอคิลิค 1.5 มิลครับ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=187235

ส่วนเจาะรูก็ใช้สว่านแหละครับ แต่ต้องเบามือหน่อยค่อยๆเจาะ เทคนิค คือต้องนิ่งครับ แล้วเอาไม้มารองพื้นเจาะจะช่วยได้มาก

ส่วนจะตัดเป็นอะไร ผมใช้เลื่อยฉลุเอา แบบที่มันเว้าเข้าเยอะๆ (ต้องนั่งหามุมตัด)
                          สมมุติถ้าจะตัดเป็นรูวงกลม ก็เอาสว่านเจาะ4มุมของวงกลม แล้วเอาเลื่อยค่อยๆฉลุเอาครับ

Comment

เลื่อยฉลุไงครับ

Comment

Working...
                            X