Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ผมร้อนเกือบ 70 ครับ จะเป็นไรไมครับ Athlon XP Barton 2600+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ผมร้อนเกือบ 70 ครับ จะเป็นไรไมครับ Athlon XP Barton 2600+

ตอนนี้ผมใช้ Athlon XP Barton 2600+ ใช้มาหลายปีแล้วครับ แต่ไม่ได้สังเกตว่ามานร้อนมากไม
    พอเพื่อนผมลองเข้าไปดูที่ bios ตอนจะเลิกเล่นอ่ะครับ มานโชว์ประมาณ 64-68 อ่ะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นไรไมครับ แล้วควรทำอย่างไรดี

รบกวนช่วยด้วยนะครับ เริ่มไม่ไว้ใจครับ

เอาซิงค์มาล้างๆฝุ่นออก ลดไปได้หลายองศา

Comment

ไม่เป็นไรครับ รุ่นนี้ร้อนทุกตัว

Comment

Originally posted by TONG&TONG View Post
        ไม่เป็นไรครับ รุ่นนี้ร้อนทุกตัว
        barton 40 กว่าไม่ถึง50

ถ้านกย่างถึงจะร้อนครับ

Comment

barton ร้อนเหมือนกันน่ะครับ แต่อย่างที่บอกใช้หลายปีแล้ว ฝุ่นเยอะ+ทาซิลิโคนใหม่ น่าจะลดได้เยอะอยู่งับ

Comment

เทพครับรุ่นนี้ ลงทุนหาซื้อซิ้งเทพที่พันธ์ทิพย์ก็ดีแต่คิดวาน่าจะเปลี่ยนสเปกได้แล้วละ มันหลายปีแล้วตัวนี้

Comment

ร้อน แต่แรงครับ ของผมอยู่ที่ 55 องศา +-ไม่เกิน 5

Comment

ผมลอง ถอดออกมาทำแล้วครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่แล้วครับ
                คอมผมเป็นอะไรไปก็ไม่รู้ เปิดไม่ขึ้นเลยครับ มีไฟเข้า แต่ เปิดไม่ติด
                ลองเปลี่ยน CPU ดู ก็ยังไม่ติดเลยคับ......

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ

Comment

ผมเคยใช้ barton ก็ 60-70

Comment

น่าจะเป็นที่เมนบอดหรือเปล่าเอ่ย

Comment

lสงสัยกลับบ้านเกิดแระ

Comment

เครื่องที่บ้านผมใช้เหมือนกัน 2 ตัว Msi K7n2Delta2 กะ A7V880 ประมาณ 40-55ทั้งคู่คับ เปลี่ยนซิลิโคนอันละ10บาทใส่ก็ไม่ร้อนมากนะคับ เมษา ก็ประมาณ 50-60 แต่จับซิงค์อุ่นๆ ไม่ร้อนเลย...

Comment

ของผม 2500+ไฟ 1.8+- เตรียมทำงาน อยู่ที่ 45C-53C FullLoad 57C-61C ซิ้ง ของ เทอร์โมไรท์ ไรทำไม่ได้

ลอง Flash Biosดูบางที เซ็นเซอร์ มันเพี้ยน อย่าไปเชื่อมมันมาก
                          ณ ตอนเนิยผมไม่เคยคิดจะดูความร้อนเครื่องเลย เพราะมั่นใจว่า มันไม่ค้างแน่นอน ถึงค้าง สมัยนี้คงไม่ใช่เพราะCPU คงเพราะ Chipset,VGA(แม่งร้อนชิบหาย)

ลองๆดูหลายๆ อย่างก่อนนะครับสู้ๆ

Comment

ของแรงนะเนี่ย ผมขายไปละ

ซื้อแปรงทาสีบ้านมาสักอันครับ ไม่ต้องเบอร์ใหญ่มาก ซิลิโคนสักหลอด กระดาษทิชชู่
                            ถอดซิงค์ ออกมาเลยครับ แล้วจัดการแกะพัดลมออก เช็ดซิลิโคนให้หมดทั้งซิ้งค์และซีพียู
                            เรียบร้อยแล้ว จัดการปัดฝุ่นออกให้หมด เลยครับเอาให้เอี่ยมเลย

เสร็จแล้วประกอบพัดลมกลับ ติดตั้งซิลิโคน โดยปาดลงไปที่คอร์CPU เอาประมาณ 2 หัวไม้ขีด ก็ok แล้ว แล้วประกอบซิ้งค์อัดลงไป เนียน

รุ่นนี้แรงดีครับ ใช้งานเกมส์นิดหน่อยไปได้อีกนานครับ

Comment

Athlon XP Mobile 1600+ ~1400 MHz อยู่เฉยๆ 60 (อืม..เท่า Turion X2) แต่ Full Load นิ 80+

Comment

Working...
                              X