Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์แผ่นDVDเสียกันบ้างมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์แผ่นDVDเสียกันบ้างมั๊ยครับ

ผมซื้อ princo8X จากคอมมาร์ทมาหลอดนึง ตอนนี้ไรท์ไปแล้วทั้งหมด35แผ่น ได้21 เสียไป14
    ผมไรท์ที่ 8Xครับ ลอง4Xดูแล้วก็เสียอยู่ดีเลยไรท์8Xดีกว่า
    ตัวไดรฟ์ใช้ ASUS LightScribe SATA อัพ firmware แล้ว

เมื่อกี๊ไรท์เสีย3แผ่นติดเลยทนไม่ไหว ขอโพสท์ถามความคิดเห็นหน่อยครับ เสียเยอะขนาดนี้มันปกติมั๊ย ถ้าไม่ปกติแล้วมันเป็นที่อะไรต้องแก้ไขตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

--------------------------------------

เอาไดรฟ์ไปเคลมมาแล้วครับ สรุปไดรฟ์เสีย ไม่เกี่ยวอะไรกับแผ่น princo เลยครับ
    Last edited by volf; 31 Aug 2008, 21:23:20.

driveคุณปกติ แต่แผ่นเนี่ยสิไม่ปกติ ปรินโก้เป็นยี่ห้อที่ไม่สมควรใช้เลยครับในความคิดของผม เคยซ์้อมา50แผ่นเสียหมดทุกแผ่น พอซ์้อยี่ห้ออื่นใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

Comment

CD ลอกง่าย
      DVD ไร้ท์เน่า

ยังไม่เลิกคบยี่ห้อนี้อีกหรอ ใครว่าดี เก็บนาน ผมคนนึงอะ ให้ฟรีก็ไม่เอา เพราะเอามาก็ใช้ได้ไม่นาน เสียเวลาไรท์ ซื้อแผ่นที่ราคาแพงกว่าหน่อย แต่คุณภาพดีกว่า มีเยอะแยะ

Comment

ผมไม่เคยเสียนะครับ นอกจากตัวผมทำมันเสียเอง

princo นี่แหละคับ

เก็บเผ่นไว้ 6-7 ปีแล้ว เอามาเปิดก็ปกติ นะครับ

ใช้จน dvd-rw เสียไปซะก่อนแว้ว

Comment

ผมเคยซื้อมาไรท์หนัง แร้วเสีย30 ได้20 ไรท์ความเร็วที่4X แร้วมาคิดดูว่าสาเหตุเกินจากอารัยในเมื่อไรท์ที่ความเร็วต่ำ เช็ดดูว่าเป็นที่DVD-RW มันมีปัญหา

Comment

princo8X DVD ผม การ์ตูน ทั้งนั้น 5-6หลอดแล้ว ยังไม่เคยไลท์เสีย แต่เก็บแล้วเบริน์อิมเมต ยากหน่อยแค่นั้นเอง

Comment

princo มี 2 เกรดครับ

ที่ท่านซื้อมา อาจเป็นเกรดห่วยสุดๆ

ผมไร้ท์มาเกือบ 20 หลอดแล้ว ไร้ท์เสียไม่เกิน 10 แผ่นครับ

ส่วนใหญ่ที่เสีย เกิดจากโปรแกรมไร้ท์ ตัวเครื่อง แล้วก็ OS ของท่านเอง

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เมื่อกี๊ไปยืมแผ่นKONCOพี่มา5แผ่นครับ กำลังลองไรท์อยู่

Comment

ผมก็เคยเสีย 4-5 แผ่นสุดท้ายสงสัยตัว dvd rw เลยไปเชคดูปรากฏว่าเสียจริงๆไม่ได้เป็นที่แผ่น เลยเครมสะเลย อิ อิ

Comment

ไรท์ไป 4 ได้ 2 เสีย 2 ครับทีนี้ สรุปเป็นที่ไดรฟ์ เอาไปเคลม จบ ปิดกระทู้ ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

Princo is bad!!!

จะเล่น dvd กะ asus เลิกมอง princo ได้เลยคับ
                      มันคบกับยี่ห้ออื่นๆ smartbuy ผมแนะนำ ไรท์มา หลาย10หลอด เจอเสีย(แบบว่าไรท์เสียเอง) ไม่ถึง5แผ่นด้วยซ้ำ
                      ราคาก็น่าพอใจ ไม่เกิน 350 คับ (สีส้มนะ)

Comment

เข้ามาฟัง
                        สงสัยเหมือนกันว่าจะใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดี แล้วส่วนมากใช้แผ่นความเร็วเท่าไรกันอะ
                        และพอจะอธิบายformat ว่าDVD+R,DVD-R,DVD+RW,DVD-RAMมันคืออะไร

Comment

Princo ไรท์ได้แต่มันอยู่ได้ไม่นานน่ะของผม
                          เก็บใส่กล่องใส่ตู้ไม่ถูกแสง ผ่านไปปีเอามาเปิดดูข้อมูลหาย!!!
                          ตอนนี้เลยมาใช้ Verbatim แทน...

Comment

Originally posted by COM23 View Post
                            เข้ามาฟัง
                            สงสัยเหมือนกันว่าจะใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดี แล้วส่วนมากใช้แผ่นความเร็วเท่าไรกันอะ
                            และพอจะอธิบายformat ว่าDVD+R,DVD-R,DVD+RW,DVD-RAMมันคืออะไร
                            แผ่นยี่ห้ออะไรดีนั้นอยู่ที่ความเชื่อและเครื่อง dvd ไรท์แล้วละ
                            เพราะบางแผ่น บางยี่ห้อก็ไม่ถูกกะเครื่องบางเครื่อง

ความเร็วในการไรท์หรอ สูงสุด 8x ก็พอคับสำหรับ dvd มากไปก็เท่านั้นเสี่ยงต่อแผ่นเสีย

DVD+R = ไรท์เพิ่มได้
                            DVD-R = ไรท์แล้วจบแล้วจบเลย
                            DVD+RW = ไรท์เพิ่มได้ แถมยังลบแล้วเขียนใหม่ได้อีก
                            DVD-RAM = ไม่รู้ไม่เคยใช้

Comment

เพิ่มเติม DVD-RAM = มันสามารถเขียนหรือลบข้อมูลแบบ Random ได้ เหมือนๆกับฮาร์ดดิส อ่าน เปิด แก้ไข เซฟ ได้เลย

Comment

Working...
                              X