Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที่คับเรื่องไรด์แผ่น windows ที่ไม่ใช่ไฟล image

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที่คับเรื่องไรด์แผ่น windows ที่ไม่ใช่ไฟล image

คือว่าผมโหลด windows มาอ่าคับ มันไม่เป็นไฟลอิมเมจอ่า ไรท์ไปแล้วมันบู๊ทไม่ได้อ่าคับ
    ใครพอจะมีวิธีช่วยที่นะคับ ขอบคุนมากอ่าคับ

แตกไฟล์ แล้ว ไรท์มันลงแผ่นตรงๆเลยคับ ไรท์แบบ Data CD นะ

Comment

nero burnning rom ครับ ลากไฟล์มาวาง แล้ว burn

(อย่าทำแบบข้อมูลซีดี หรือหนังครับ ใช้ rom)

Comment

เอ่อ.. ที่ว่ามันบูทไม่ได้เนี่ย คือมันไม่ขึ้น Press any key to boot from CD... ให้กด Enter เข้าไปใช่ป่าวครับ

ถ้าปัญหานี้ ต้องเข้าไปตั้งใน Bios ให้มัน บูทจาก CD-Rom เป็นอันแรกก่อนนะครับ

Comment

เข้าใจกันผิดหมดแล้วคับ คือว่าสมมุติคุณมีแผ่นโปรแกรมหนึ่ง ปกติเปิดเครื่องตั้งในไบออสให้bootในcd แต่มันม่ายบู๊ตอ่า คือว่าประมาณว่าต้องมีไฟลที่ทำให้บู๊ตอ่าคับ xpboot แต่มันต้องเอาลงแผ่น foppydisk ก่อน แล้วเอาไปไรท์พร้อม cd rom แล้วผมม่ายมี ที่อ่านดิสจึงอยากทราบวิธีอื่นอ่าคับ ช่วยทีนะคับ

Comment

1. คือถ้าเอา Image file มาไรท์ลงแผ่น CD เลย มันจะบูตได้

2. ถ้าแตกไฟล์จาก Image ของ Windows Setup แล้ว เอาไฟล์ที่แตกแล้วมาไรท์เป็น CD น่ะ มันจะบูตไม่ได้

ใครมีวิธีที่จะทำให้ข้อ 2 ไรท์ลงแผ่นแล้วบูตได้ ก็ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ ผมก็ไม่รู้วิธีเหมือนกัน (คืออยากรู้เหมือนกันครับ)

Comment

ไฟล์บูตหาย งั้นใช้ ultra iso ทำครับ นำข้อมูลของ xp ทั้งหมดใส่ แล้วคลิ๊กที่ไฟล์ setup แล้วบนหัวให้กด set boot file (ประมาณเนี่ย) แล้วไรท์ได้เลย

Comment

เข้าไปโหล freedos มาก่อนครับที่ นี่โหลดตัว full.iso 153MB แล้วนำมาไรท์ลงซีดี เป็นแผ่นบูท
                น่าจะมีตัวไดร์เวอร์ CD มาให้

Comment

ขอบจายมากงับ จะลองดู

Comment

Nlite

ง่ายๆ
                    Attached Files

Comment

Working...
                    X