Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่องnotebookหน่อยครับ(กำลังดูๆอยู่+ประกอบการตัดสินใจ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่องnotebookหน่อยครับ(กำลังดูๆอยู่+ประกอบการตัดสินใจ)

คือกำลังอยากได้โน๊ตบุ๊กซักตัว ก็มีคำถามอยู่หลายข้อเหมือนกัน

1.ใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ
    2.เห็นบางคนบอก hp กับ compaq ไม่ดีจริงเปล่าครับ
    3.บางคน(อีกแล้ว -*-)บอกว่าให้รอช่วงกลางเดือนสิงหาจะมีของใหม่มา(หรือว่าจะมีงานอะไร) ทำให้โน๊ตบุ๊กบางตัวราคาลง(แล้วของใหม่ที่ว่าคืออะไร) คือเหมือนเห็นคนพิมไว้ จำผิดขออภัย
    4.มาตรฐานไวไฟตอนนี้คืออะไรครับ ใช่ IEEE802.11G ใช่มะครับ
    แล้ว IEEE802.11N เราใช้ได้รึยัง ถ้ายัง อีกนานมั๊ยกว่าเราจะใช้ได้
    (แล้วตอนนี้มีโน้ตบุ๊กที่รองรับมาตรฐานIEEE802.11Nรึยัง)
    5. acer บริการหลังการขายเป็นไงมั่งครับ สินค้ามีปัญหาบ่อยมั๊ย คิดว่าถ้าซื้อก็จะซื้อของacerนี่ล่ะ(ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน senseมันบอก)

การใช้งานก็ประมาน
    -อาจจะเล่นเกมบ้าง(แต่คงไม่ได้เอามาเล่นเกมไรหนักมาก) เพราะที่บ้านมีเครื่องเดสทอปแรงๆอยู่แล้ว
    -เครื่องนี้เผื่อจะพกไปใช้ข้างนอก หรือเวลาไปเรียน
    -ใช้พิมพ์/ทำงานต่างๆ +งานทั่วไปๆ
    -เล่นเน็ตบ้าง ดูหนัง ฟังเพลง
    -ใช้งานด้านเขียนโปรแกรมต่างๆบ้าง+พวกphp mysql+ด้านฐานข้อมูล(สำหรับฝึกใช้ เพราะเรียนอยู่)
    -ราคาอยากให้อยู่ประมาน20,000
    -ขอที่ทนๆหน่อยก็ดีครับ

ตอนแรกกะจะเอาโน๊ตบุ๊กรุ่นเล็ก แต่พอดูๆไปแล้วสเปคมันต่ำจัง(ดูไม่น่าจะตอบสนองการใช้งานของผมได้)
    แล้วถ้าจะเอาสเปคสูงๆ ก็แพงเกือบเท่าโน๊ตบุ๊กธรรมดา เลยคิดว่าซื้อแบบธรรมดาดีกว่า(ในความคิดผมนะ)

ช่วยแนะนำให้ซักตัวทีครับ

http://www.****************/2008/newspec.php?id=86
    แล้วคิดว่าตัวนี้เป็นไงมั่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by louis1524; 24 Jul 2008, 10:08:27.

ฟันธง Acer คับใช้ยุด้วย

Comment

acer ได้อยู่ครับตัวนี้
      ส่วนhp กับ compaq ผมก็เคยอ่านๆมาจากบอร์ดนี้ว่าบางตัวก็ใช้ของเก่า(ที่เขาบอกว่าคุณภาพเทียบเท่าของใหม่555)
      มาซ่อมให้บ้าง

ลองดู ASUS ตัวนี้ไหมครับ
      http://www.****************/2008/newspec.php?id=1298

ผมว่าน่าจะเวิร์คที่สุดChipset เป็น Intel GL965 ด้วยเผื่อในอนาคตอยากอัพเกรด Cpu
      ลองไปเดินๆดูที่พันทิพย์ก็ยังพอเห็นๆอยู่นะครับ

Comment

ยังไม่มีคนตอบข้อ4เลย -*-

Originally posted by kaofong View Post
        acer ได้อยู่ครับตัวนี้
        ส่วนhp กับ compaq ผมก็เคยอ่านๆมาจากบอร์ดนี้ว่าบางตัวก็ใช้ของเก่า(ที่เขาบอกว่าคุณภาพเทียบเท่าของใหม่555)
        มาซ่อมให้บ้าง

ลองดู ASUS ตัวนี้ไหมครับ
        http://www.****************/2008/newspec.php?id=1298

ผมว่าน่าจะเวิร์คที่สุดChipset เป็น Intel GL965 ด้วยเผื่อในอนาคตอยากอัพเกรด Cpu
        ลองไปเดินๆดูที่พันทิพย์ก็ยังพอเห็นๆอยู่นะครับ
        ตัวนี้มันไม่มีบลูทูชนี่ครับ
        แล้วตัวที่ผมบอกกับตัวนี้ อันไหนใหม่กว่ากันครับ

Comment

ถ้า20k acer4720 แจ่มสุดคับ ฟันธง

Comment

แนะนำ Asus ครับ ดีตรงประกันสองปีด้วย

Comment

asus ประกัน inter ด้วย 2 ปีแหนะ
              เคลมเร็ว ซ่อมเร็ว เพราะคนซื้อน้อย เอ หรือว่าเสียน้อยก็ไม่รู้

acer ไปศูนย์พันธ์ทิพย์ คนเยอะ แต่ก็น่าจะดี

Comment

asus ครับ ใช้อยู่ ซี่รี่ 8M ครับ
                ซื้อมาตอนแรก ใช้ได้สักอาทิตย์ cd-rom อ่านแผ่นนานๆแล้วค้าง
                ใช้ไปสักพักเครื่องเริ่ม ค้าง (ไม่เกี่ยวกับวินโดว์ เนื่องจากลงใหม่หลายรอบหลายเวอชั่นและ) ค้างที 5-10 วินาที
                ใช้ไปได้สักพัก 2เดือน ผาบานพับ แตก หุหุ
                หลังจากทำโปรเจ็กเสร็จ ประมาณ 8 เดือน ก็ยกไปเครม 2อาทิตย์ กลับมา เหมือนซื้อเครื่องใหม่เลยครับ
                เปลี่ยนบอร์ดี้ใหม่ให้ ทั้งฝาบนและฝาล่าง
                เปลี่ยน cd-rom ใหม่
                ตรวจอาการค้าง และ อื่นๆ
                --- พอไปรับเครื่อง โอโห้ นี่เราได้เครื่องใหม่หรอเนี่ย 55555 เหมือนซื้อใหม่เลยครับ
                อาการที่เคยเป็น ไม่มีอีกแล้วครับ สุดยอด เครมมาไม่เสียค่าใช้จ่ายใดใดทั้งสิ้น

สนับสนุน Asus ครับ บริการดี พนักงานสวย ศูนย์อยู่พันทิพแล้วด้วย สบายใจ 555
                เครื่องต่อไปที่จะซื้อ ก็ จะซื้อ asus อีกหล่ะครับ

Comment

ถามนิดนึงครับ

ศูนย์ที่ไปเคลม มา,,,, มีที่พันทิพย์แล้วหรอครับ

มันมีมานานหรือยังครับ,,,หรือพึ่งเปิด,,

ปล.0 asus ที่ว่า,, ชั้นไหนครับ
                  Last edited by *ConfidenT*; 24 Jul 2008, 21:45:12.

Comment

พันทิพ ชั้น 2 บริเวณทางเดินที่ มันเชื่อมกับ สะพานลอยข้ามถนน อ่ะ

เปิดนานยังนี่ไม่รู้งับบ

Comment

Originally posted by samarato View Post
                      asus ครับ ใช้อยู่ ซี่รี่ 8M ครับ
                      ซื้อมาตอนแรก ใช้ได้สักอาทิตย์ cd-rom อ่านแผ่นนานๆแล้วค้าง
                      ใช้ไปสักพักเครื่องเริ่ม ค้าง (ไม่เกี่ยวกับวินโดว์ เนื่องจากลงใหม่หลายรอบหลายเวอชั่นและ) ค้างที 5-10 วินาที
                      ใช้ไปได้สักพัก 2เดือน ผาบานพับ แตก หุหุ
                      หลังจากทำโปรเจ็กเสร็จ ประมาณ 8 เดือน ก็ยกไปเครม 2อาทิตย์ กลับมา เหมือนซื้อเครื่องใหม่เลยครับ
                      เปลี่ยนบอร์ดี้ใหม่ให้ ทั้งฝาบนและฝาล่าง
                      --- พอไปรับเครื่อง โอโห้ นี่เราได้เครื่องใหม่หรอเนี่ย 55555 เหมือนซื้อใหม่เลยครับ
                      อาการที่เคยเป็น ไม่มีอีกแล้วครับ สุดยอด เครมมาไม่เสียค่าใช้จ่ายใดใดทั้งสิ้น

สนับสนุน Asus ครับ บริการดี พนักงานสวย ศูนย์อยู่พันทิพแล้วด้วย สบายใจ 555
                      เครื่องต่อไปที่จะซื้อ ก็ จะซื้อ asus อีกหล่ะครับ
                      ศูนย์หรือ service center ครับ

ในโบรชัวร์มันก็มีบอกนะครับ แต่ผมหาไม่เจอซะที

มันอยู่ตรงหลืบไหนครับ

Comment

ACER ตั้งแต่ใช้ Model Gemestone ปัญหาถือว่าน้อยกว่าเดิมเยอะครับ ศูนย์เยอะหายห่วงครับ

Comment

http://www.****************/2008/newspec.php?id=86
                          คิดว่าเอาตัวนี้ดีกว่า
                          ตอนนี้ราคาประมานเท่าไรครับ+vatแล้วด้วยนะ
                          Last edited by louis1524; 25 Jul 2008, 08:26:33.

Comment

Originally posted by samarato View Post

สนใจตรงพนักงานสวยนี่แหละ

Comment

เด๋วไปมั่งดีกว่า ที่พันทิบอ่ะ

Comment

Working...
                              X