Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูตwin xp แล้วหน้าจอดำมืด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูตwin xp แล้วหน้าจอดำมืด

ขอความช่วยเหลือด้วย เพราะใช้งานอยู่ดี ๆ เครื่องก็ดับแล้วรีสตาร์ ขึ้นมาให้กด ctrl+alt+del อยู่ตลอดเวลา เลยลง Windows XP ใหม่ ก็ลงได้ปกติ แต่ว่า พอปิดเครื่อง แล้วอีกวันมาใช้ เครื่องมันบูตถึงตรง Windows XP ที่มีแถบสีน้ำเงินวิ่งไปวิ่งมา แล้วกันก็จอดำมืดแต่กดเข้า Safe mode กลับเข้าได้และรีสตาร์ทจาก Safe mode ก็รันได้ แต่ถ้า shut down ปิดเครื่อง แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่ผ่านเหมือนเดิม ทั้งที่ไฟ HDD ก็กระพริบ อันนี้คือสเปคเครื่องผม Q9300+EP35DS3R+DDR2 4GB+3870 + HDD 500 GB+ 750W (Power)แท้ +DVDRW 2 ไม่รู้เกิดจากอะไรช่วยผมด้วยครับ ( windows xp ที่ลงเป็น sp 2 เดิมๆ)

ลองถอดแรมออกซักแถวดูยังงับ เอาแบบว่าลองแค่ 2G ก่อนละกัน....
    OC เปล่าเอ๋ย แต่กรณีนี้ตัว OS น่าจะมีปัญหามากกว่า แต่ก็อย่าได้มองข้ามปัญหาทางได้ HW ละกันงับ

Comment

ไม่ได้ OC เลยครับ เดิม ๆ ส่วน OS นี้มันยังไงครับ ไม่ทราบจริง ๆ

Comment

ลองลง windows ใหม่ครับ แล้วลองสแกนไวรัสดูครับ ผมก็เคยเป็นครับ

Comment

ผมลง windows ใหม่แล้ว เกิดปัญหาคือ HDD ผม มี 2 ยี่ห้อ ลูก 1 เป็น ซีเกต อีกลูกเป็น WD มันเหมือนกับว่าแย่งกันเป็นไดร์ C คร้บ ผมอยากลงที่ซีเกต แต่พอลงแล้วมันเป็น ไดร์ D ส่วนไดร์ C มันอยู่ใน WD ครับ ทำไงดี งง มาก ๆ สาย sata 1 ก็ต่อกับ ซีเกตมันไม่น่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

Comment

ถ้ายุ่งมากผมว่าลองถอด HDD ออกก่อน 1 ตัวคับ

Comment

ถอดแรมแล้วลงใหม่แล้วแสกนไวรัสก็แล้วเหมือนเดิมครับ ช่วยด้วยครับ (ลงใหม่ยังไม่ลงไดร์เวอร์อะไรลงแต่แอนตี้ไวรัสแสกนแล้วไม่เจออะไรครับลงปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่เป็นเหมือนเดิม)

Comment

สงสัยเครื่องแรงเกินไป คอมรับไม่ไหว

Comment

Working...
                X