Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Core กับ Memory ในการ์ดจอ อันไหนมีความสำคัญกันกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Core กับ Memory ในการ์ดจอ อันไหนมีความสำคัญกันกว่าครับ

คือตอน O/C การ์ดจอ นั้นมันจะมีให้ลากทั้ง 2 อันนี้ เลยอยากทราบว่าระหว่าง Core กับ Memory ในการ์ดจอ อันไหนมีความสำคัญในการเล่นเกมมากกว่ากันครับ เเล้วทำงานเเตกต่างกันกันอย่างไร

ทั้ง 2 อันสำคัญเท่ากันอะครับ แต่ถ้าจะให้เลือกเอา Core เยอะดีกว่า

Comment

งับ

Comment

aaa

Comment

ลากทั้งคู่ๆ
          เปิดท่อด้วยถ้าได้

Comment

เท่าที่เคยลากมาลาก core จะเห็นผลเยอะกว่าครับแต่มันก็ต้องให้เมมตามมาด้วยนะครับเพราะบางที่ลากแต่คอร์มันจะอืดๆแต่ถ้าขยับเมมตามมาอีกนิดจะลื่นขึ้นครับ อย่างเช่น XFX 7900GS ที่ผมเคยใช้ลากไปกันสุดๆแบบ624/1650มันได้คะแนนสูงก็จริงแต่เวลาเล่นเกมจริงๆมันหนืดๆบางครั้งมันกระตุกแบบเวลาคุณยิงหนังสติ๊กน่ะครับ แต่พอลดลงมาเหลือ 590/1440(เพี้ยนไปจากนี้ไม่ลื่นครับ) จริงอยู่ที่คะแนนน้อยกว่าแต่เล่นเกมลื่นกว่ามากเลยครับ(ความต่อเนื่องของเฟรมเรต) ยังไงลองหาค่าที่เหมาะสมกับการ์ดคุณดูนะครับ

Comment

ุCore เห็นผมมากกว่าแต่มีข้อจำกัดทางความเร็วสัญญาณมากกว่าครับจึงลากได้ไม่มากถ้าเกิด Cooling ไม่ดีจริง แต่ MEM ลากได้ตามกำลังเลยครับเห็นผลน้อยกว่าแต่ลากยาวกว่าครับ

ยังไงดูเรื่องระบบความร้อนก่อนนะครับถ้าเกิดลากเกินความสามารถจนเกิดความร้อนภาพจะแตก หรือไม่ Frame Rate จะตกครับ ดีไม่ดีค้างไปเลย

Comment

CORE เหมือนกับเครื่องหลัก MEM เหมือน TURBO

Comment

ผมปรับให้ mem clock มากกว่า core clock น่ะครับ เพราะว่าถ้า core มากกว่า mem มันจะเกิดคอขวด

Comment

ลองลากแล้ว เทสคะแนนดูครับว่า อันใหนเห็นผมมากกว่ากันครับ
                    สำหรับผม mem ลากได้มากกว่าและคะแนนขึ้นมากกว่าครับ (สำหรับการ์ดรุ่นเล็กๆนะครับ)

Comment

Core Clock กับ VRAM Clock(Mem) ปกติเขาจะปรับให้ทำงานได้สอดคล้องกันมาจากโรงงานแล้วครับ ถ้าคุณจะ O/C แต่อย่างหนึ่งอย่างใดก็คงจะไม่ได้ประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นมากนัก ถ้า Clock ทั้งคู่ก็พอจะกล้อมแกล้มไปได้

Comment

Working...
                      X