Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรมเยอะ ช่วยให้ประหยัดแบตขึ้น จริงหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรมเยอะ ช่วยให้ประหยัดแบตขึ้น จริงหรือเปล่า

ใส่แรมเยอะ ช่วยให้ประหยัดแบตขึ้น จริงหรือเปล่า
    ตอนนี้ยังเป็น 1 G (512x2) อยู่
    ถ้าไปใส่เป็น 2G หรือมากกว่านั้น

จะช่วยให้แบตอยู่ได้นานขึ้นมั้ย พอดีเซลล์ที่ร้านมันแนะนำมา บอกให้ใส่ไปเยอะๆเลย อยู่ได้นานขึ้น

แล้วต่างกันมั้ย ระหว่าง แถวเดียว 2G หรือ 2G (1Gx2) ว่าอันไหนแบตจะอยู่ได้นานกว่า
    คิดตาม watt ของแรมที่บริโภคไฟ

คือตอนนี้ สเปคที่ใช้ ทำงานได้ลื่นพอแล้ว แต่อยากได้ความนานของแบตเพิ่มอีกหน่อย
    ปัจจุบันโหมดประหยัด เล่น wifi ได้ 2 ชม.

เหอ จริงเหรอ

Comment

แรมมันก็ใช้ไฟนะครับ

Comment

มันก็ใช้เวลาพอๆกันล่ะครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องยันแบตหมด ยกเว้นว่าไปใช้งานมันหนักอย่างเล่นเกม อันนี้ก็หมดเร็ว

Comment

จขกท. คงหมายถึงว่าถ้าแรมเป็นตัวพักข้อมูลชั่วคราวแล้ว ขนาดแรมมีความจุมากขึ้นเพื่อสำรองข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ได้มากกว่าเดิม ฮาร์ดดิสก์จะทำงานน้อยลง(หัวอ่านทำงานน้อยลง) ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
          - ขอเดานะว่าเป็นไปได้ครับ หลักการทำงานก็น่าจะคล้าย intel turbo mem ล่ะครับ

แล้วต่างกันมั้ย ระหว่าง แถวเดียว 2G หรือ 2G (1Gx2) ว่าอันไหนแบตจะอยู่ได้นานกว่า
          คิดตาม watt ของแรมที่บริโภคไฟ
          - แรมต้องใช้ไฟเลี้ยงอยู่ดีครับการเพิ่มแถวแรมก็จะทำให้แรมกินไฟมากขึ้นครับ แถวเดียวน่าจะกินไฟน้อยกว่าครับถึงแม้รวมกันทั้งแบบ แถวเดียว/2แถว เม็ดแรมจะพอกันแต่อย่างน้อยวงจรpcb ของแรมก็ยังมีอันเดียวน่าจะกินวัตส์น้อยกว่าครับ

******ผมเดาเอานะครับ อิอิ

Comment

การใส่ ram เยอะจะช่วยลดการ access harddisk ครับ
            เพราะ mem มีความจุมาก ทำให้สามารถ load ข้อมูลลง mem ได้เยอะ ไม่ต้อง access hd เพื่อไปเอาข้อมูลบ่อย เช่น พิมพ์ word,หรือเรียกข้อมูลที่ดูบ่อยๆ ใน 1 รอบการใช้งานเครื่อง ,ข้อมูล dll ต่างๆ ของ gameและอื่นๆ ถ้ามีความจุใน mem เยอะ ของพวกนี้ก็ไม่ต้องถูกผลักออกจาก mem ถ้ายังใช้งานอยู่ แต่ถ้า mem ไม่พอก็จะสร้าง virtual memory มา ที่นี้ access hd กันกระจาย
            ----------
            พอลดการเรียก hd บ่อยๆ การหมุน hd ก็ไม่ถี่ ทำให้อยู่นานขึ้นมั้งครับ น่าจะเป้น เหตุผลที่ sale พูดถึงครับ
            แต่ ram ก้เป้นอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ต้องการ ไฟเลี้ยงนะครับ ไม่น่าจะช่วยได้มาก แต่เป็นหลักการที่ดีในการใช้ คอมพิวเตอร์มากกว่า
            --------
            ไม่ฟันธง เพราะไม่รู้ด้าน elec

Comment

ประเด็นนี้เลยครับ ที่ร้านมันบอกมา
              จขกท. คงหมายถึงว่าถ้าแรมเป็นตัวพักข้อมูลชั่วคราวแล้ว ขนาดแรมมีความจุมากขึ้นเพื่อสำรองข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ได้มากกว่าเดิม ฮาร์ดดิสก์จะทำงานน้อยลง(หัวอ่านทำงานน้อยลง) ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
              - ขอเดานะว่าเป็นไปได้ครับ หลักการทำงานก็น่าจะคล้าย intel turbo mem ล่ะครับ

ประมาณว่า ใช้งาน ram ก่อนที่จะไปหมุน hdd

ถ้าอย่างนั้นก็เป็นไปได้ ว่าอาจจะประหยัดไฟกว่า
              ขึ้นอยู่กับปริมาณการบริโภคไฟ ถ้าเทียบกัน ระหว่างไฟจ่ายเข้าแรม กับ ไฟหมุน hdd
              ใช่มั้ยครับ ที่คิดอยู่

ถ้าไฟจ่ายเข้าแรม watt/ชม. น้อยกว่า แสดงว่า ประหยัดกว่า
              ทีนี้ มันจ่ายน้อยกว่ามั้ยล่ะครับ รบกวนผู้รู้ ????

Comment

รอ เทพ

Comment

กินไฟมากกว่าในกรณีคุณใส่แรมเยอะ แต่ใช้ไม่หมด
                  ประหยัดไฟในกรณีใส่เยอะ ใช้เยอะจริง
                  ไม่ประหยัดในกรณีเอาค่าแรมมาหารเป็นค่าไฟได้เป็นปี

Comment

saleอาจจะหาเหตุผลมั่วๆบอกไปเพื่อให้ใส่เพิ่มรึเปล่าคับ
                    เพื่อที่เค้าจะได้ค่าคอมมิสชั่นมากขึ้น(ปามานขายได้เยอะ เึค้าก้ได้รายได้เยอะตามไปด้วย)

Comment

Originally posted by ptatti View Post
                      saleอาจจะหาเหตุผลมั่วๆบอกไปเพื่อให้ใส่เพิ่มรึเปล่าคับ
                      เพื่อที่เค้าจะได้ค่าคอมมิสชั่นมากขึ้น(ปามานขายได้เยอะ เึค้าก้ได้รายได้เยอะตามไปด้วย)
                      อยากขาย ครับ อยากขาย

Comment

แถวเดียวกินน้อยกว่าครับ แต่เมื่อเทียบกับความแรงที่เพิ่มมาตอนยัด2แถว ใช้2แถวเถอะครับ ประหยัดน้ำมันดี

Comment

ช่วยได้น้อยมาก ถ้าไม่อยากให้มันaccess HDD เยอะๆก็ปิด Virtual Memory ไปเลย

Comment

HDD กินไฟกว่าแรมหรือเปล่าครับ ถ้ากินกว่า แล้วใส่แรมเยอะ มันจะช่วยแบ่งเบาภาระของ HDD ครับ ช่วยยืดอายุแบตได้

Comment

แรมเก็บไม่พอก็มาดึงข้อมูลจากhdอยู่ดีแหล่ะครับ
                              อันนี้เว็ปไทยเราคำนวณวัตส์คร่าวๆ มาตรฐานpc hd7200รอบ ram ddr1
                              ผมลองคลิ๊กเล่นๆแล้วต่อให้เป็นตัว5400รอบ ก็กินไฟกว่าแรมddr1 อยู่ดีครับ ถ้าคิดแบบบ้านๆไม่ต้องคำนวณมากมายแรม sodimm ทีเราใช้เป็นddr2 กินไฟที่1.8v น้อยกว่ามาตรฐานpc อยู่ 0.5-1v ด้วยซ้ำครับใส่2แถวไงมันก็ไม่กินไฟเลี้ยงเพิ่มขึ้นมานักหรอกครับ ต่างกับการเรียกหรือเขียนข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ครับ ถ้าทำงานตลอดน่าจะกินกว่า
                              อย่างเคสที่ผมเคยอ่านในกระทู้บอร์ดนี้ว่าคนใช้วิสต้า(มีsp1มั๊ง)มันเรียกข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ตลอดอ่ะครับ แบตเลยหมดเร็วมากต่างกับxp ช้ากว่าเกือบชั่วโมงครับ หลายคนถึงอยากได้turbomemไงครับ มันช่วยเพิ่มพื้นที่พักข้อมูลมากขึ้นอ่ะครับ

ใช้จริงอย่าไปคิดมากเลยครับว่ามันจะรับประทานไฟเท่าไรอยากเพิ่มแรมก็เพิ่มเถอะครับมันไม่ต่างจากใช้แถวเดียวเท่าใดหรอกครับนับเป็นเวลาแทบไม่รู้สึกครับ

Comment

Working...
                              X