Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง VISTA ดีมั้ย? กลัวช้าอะ แต่ถ้าลงXP กลัวเห็นRam ไม่เต็ม4G...เอาไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

vista 32bit sp1 เร็วดีครับ
    64 bit ไม่เคยลอง มันต้องหาโปรแกรม 64 bitใช่ไหมครับ ตอนนี้เยอะยังบอกหน่อยสิ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนต้องอัพเดต SP1 ให้มันด้วยนะครับไม่อัพก็อย่าดีกว่าแต่ถ้าอัพแล้วมันยอดมากขอบอก ตั้งแต่เล่นคอมมามีไอ้วิสต้าตัวนี้อะไม่เจอ Blue screen เลยใช้มาเกือบปีแล้ว

Comment

ใช้ vista x64 อยู่ ตอนนี้ไม่คิดจะกลับไป xp แล้วครับ

ยกเว้นตอนเล่นเกม

แต่ตอนทำงานนี่ vista รับประทาน xp เห็นๆ

เรื่องที่ชอบที่สุดคือ อาการจอฟ้า โดยไม่รู้สาเหตุ ใน vista ผมยังไม่ค่อยเจอเลยครับ
        (เจอครั้งนึงแต่ตอนนั้น ram พัง) แล้วก็ ถ้าเกิดจอฟ้าเนี่ย เราสามารถกลับไปดูใน problem report ได้ว่าจอฟ้าจากสาเหตุอะไร ทำให้ง่าย่อการวินิจฉัยอาการด้วยน่ะครับ

ส่วนข้อเสียก็ บางครั้งเราหาสิ่งที่เคยอยู่ใน xp ไม่เจอใน vista เช่น network connection อะไรพวกนั้นน่ะครับ
        แต่พอใช้ชินแล้วก็เห็นเลยว่า vista ดีกว่าเห็นๆ

Comment

วิสต้า..32 บิทใช้อยู่ครับดีมากๆเลยครับมันเห็นแรม4 G นะครับแต่ว่ามันใช้จริงแค่3.5G ครับที่เหลือเป็นSwapช่วยลดภาระของฮาร์ดดิส
          Attached Files

Comment

ทำ Dual Boot จบ..

ใช้ vista มัปัญหาก็บู๊ทเข้า XP

เครื่องผมลง Vista, XP, Ubuntu
            Last edited by Trojan; 24 Jul 2008, 22:32:43.

Comment

xp x64 เห็นแรม 3.98GB ครับ

Comment

ใช้ XP 64bits อยู่ครับ อ่านๆ ไปชักอยากกลับไปใช้ Vista SP1 แล้วสิ

เคยใช้ Vista 64 ไม่ประทับใจเลย แต่ยังไม่เคยลอง SP1

แรม 2 G น่าจะพอสำหรับ Vista แระ รอโหลดบิทก่อน อิอิอิ

Comment

ใช้Vistaมาเกือบปี เมื่อวานลองกลับไปใช้XPใช้ได้แป๊ปนึงก็รู้สึกว่า ตัวเองชอบvistaมากกว่าXp
                  ใช้32bit sp1 ไม่เคยเจอปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรมซักอัน จะมีบ้างก้โปรแกรมเฉพาะทาง ด้านEngineer แต่ไม่ใช่ปัญหา

Comment

Vista SP1 เร็วกว่า XP อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ถ้าแรมถึง (2G อย่างต่ำ)

ปล.ผมลง 2 OS ครับ

Comment

อยากใช้ Vista

Comment

ใช้วิสต้าอยู่
                        แรม 2 กิ๊ก การ์ดจอ hd 3200 on
                        ก็ลื่นอยู่นะ
                        ลงเล่นไปงั้น ยังไงผมก็ว่า xp ใช้งานง่ายกว่า

Comment

Originally posted by stbuster View Post
                          ใจนึงอยากใช้ XP ต่อ แต่เห็นเค้าบอกๆ อ่านๆ มา บอกเห็น ram ไม่เต็ม 4G
                          ถ้าอย่างงั้นก็ต้องใช้ Vista แต่ เคยเห็นคอมเพื่อนใช้ Vista แล้วมันดูช้าๆ สลับซับซ้อน

....จะเอายังไงดี
                          ลองใช้แล้วจะติดใจ นิ่งกว่า xp

Comment

ต้องลองด้วยตัวเองครับ แล้วตัดสินใจเองว่าชอบหรือไม่ ผมก็เคยใช้นะ สวยดี เคยเจอจอฟ้าทีเดียว OC เกินไปหน่อยแต่ไม่มีปัญญา Activate SP1 เลยกลับมาใช้ XP T-T

Comment

ยังไงคงต้องตัดสินะ -*-

เป็นอย่างที่ บิล เกท บอกครับ "Vista ก็เหมือนกับการตัดผม แม้คุณจะยังไม่ตัดมันตอนนี้ ในอนาคตซักวัน คุณก็ต้องตัดมันอยู่ดี"

ว่าแล้วก็ต้องลองใช้ดูซักหน่อยดีก่า

Comment

Working...
                              X