Announcement

Collapse
No announcement yet.

D ๙๓๐ มันร้อนขนาดนี้หรือเปล่าครับพี่น้อง (ร่วมโลก)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• D ๙๓๐ มันร้อนขนาดนี้หรือเปล่าครับพี่น้อง (ร่วมโลก)

พี่น้องครับ สอบถามนิ๊สนึงครับ

D930 ใส่ cooler hyper 6 อ่ะครับ

ความร้อนประมาณ 55 องศา ตอนดูจาก ไบออส ถือว่าร้อนไม๊ครับผม หรือว่าปกติครับ

พอดีใส่ไม่ค่อยเป็นอ่ะ กลัวใส่ผิดความร้อนมันเลยประมาณนี้ ผมเคยใช้ barton 2500 ไม่คล๊อก ดูในไบออส มัน 45 โดยประมาณอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจ

รบกวนหน่อยนะครับผม

ของคนอื่นไม่รู้นะครับ แต่ของผมตามตามลายเซ็น ถ้าเดิมๆอยู่ที่28-29 OCแล้วขึ้นไป 30-32เอง

Comment

ไม่ค่อนร้อนงับ ถ้าในเคสมีการระบายอากาศที่ดี

Comment

สรุปก็คือว่า 55 องศา นี่ถือว่าไม่ค่อยร้อนใช่มั้ยครับ หรือว่าต้องมีพัดลมอีกอ่ะ

Comment

disable EIST ออกแล้วจาลดได้10องศา

Comment

ไม่ร้อนครับปลานกลาง เเล้วdisable EIST คืออะไรหรอครับท่าน

Comment

ครับผม จะลองดู

อย่างนี้มันก็กินไฟมากขึ้นสิครับเนี่ย ใช่ป่ะครับ
              Last edited by khunape; 3 Jan 2007, 02:09:38.

Comment

ก็กินไฟปกตินี่ครับ เรื่อง Diasble EIST น่าจะเป็นการลดการทำงานของ CPU บางเรื่องรึเปล่าครับ

Comment

มันคือ ENHANCED INTEL SPEEDSTEP TECHNOLOGY ก็น่าจะเกี่ยวกับ

Enhanced Intel SpeedStep technology allows the system to dynamically adjust processor voltage and core frequency, which can result in decreased average power consumption and decreased average heat production.

อันนี้เอาข้อมูลมาจากเวปของอินเทลเองอ่ะครับ ซึ่งจริงๆ EIST น่าจะช่วยเรื่องลดความร้อนมากกว่านะครับ ไม่น่าจะไป DISABLE มัน

http://www.intel.com/cd/channel/rese...eng/203838.htm

หรือว่าผมเข้าใจผิดไปหรือเปล่าไม่รู้ อย่างไรแนะนำด้วยนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิด ขอบคุณครับ

Comment

มันคือการลดตัวคูณของ CPU ลงในขณะที่อยู่ในช่วง Idle Load ครับ

แต่ไปปรับในไบออสเลยก็ได้

Comment

ใจฮะ

Comment

ก็เย็นดีครับ

Comment

ลองเช็คดูอีกทีวันนี้ เหอๆ

Comment

Originally posted by BoM View Post
                            ของคนอื่นไม่รู้นะครับ แต่ของผมตามตามลายเซ็น ถ้าเดิมๆอยู่ที่28-29 OCแล้วขึ้นไป 30-32เอง
                            คุณ BoM ใช้ M/B รุ่นเดียวกับผมเลย แต่ผมใช้ P D820 กับ X800Pro 256Mb (เคลมยังไม่ได้ )
                            อยากให้คุณ BoM ลงผล test 3DMark2001, 3DMark03 ให้ชมหน่อยน่ะครับ
                            เพราะผมกำลังคิดจะ upgrade CPU กับ VGA
                            (ตอนนี้กำลังมอง SAPPHIRE Radeon X1950PRO AGP แต่แพงจัง)
                            ว่าจะเปลี่ยนค่ายมา NVidia หน่อย

ปล. PM ไปหาคุณ BoM ไม่ได้ เลยต้องมาคุยในนี้แทนครับ

Comment

เหอๆพึ่งเจอครับ โทษทีครับ ตอนนี้ใช้ FX5500 อยู่ครับ อัดไม่ไปใหนเลย
                              3ดี2001 อยู่ที่8พันกว่าๆเอง 3ดี2003ผมเลยไม่เทสละ ตอนนี้เก็บกะลังเก็บตัง
                              ซื้อ GF7600GT เคยใช้สปาร์ก แล้วค๊อกไปแล้วภาพไม่ค่อยสวย รอได้วินฟาส
                              ก่อนจะเอามาให้ดู

Comment

Working...
                              X