Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำVPNได้ไหม?สอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำVPNได้ไหม?สอบถามหน่อยครับ

คือเพื่อนผมไปอยู่ที่กทม.น่ะครับ
    แล้วคราวนี้เค้าติด True อยุ่ มันเล่นเกมส์ออนไลน์นอกไม่ได้ แลคมาก

ผมใช้Maxnet เล่นได้ปกติดี จะมีวิธีให้เพื่อน ต่อเล่นผ่านเน็ตผมไหมครับ? โดยที่ไม่ต้องเปิดคอมผม(จะเปิดก็ได้ครับ)
    อุปกรณ์ที่มีคือ linksys WRT54GL+Tomato 1.19 โมเด็ม speedtouch ST536เซทBridgeไว้ และเน็ตที่ใช้คือ 2Mbps/512 แบบindy จากMaxnet เกมส์ที่เล่นคือ world of warcraft เซิฟอยู่ที่ usa. ครับ นอกนั้นมันก็เล่นเกมส์ออนไลน์ในไทยและนอกบ้างนิดหน่อบแล้วแต่มันเล่น ไม่รู้เกมส์ไรมั่ง

บางท่านอาจจะถามว่า?ไม่ใช้VPNเล่นหรือ? เหตุคือเพื่อนเค้าไม่ได้เล่นบ่อยๆน่ะครับ และก็ปัญหาอีกอย่างคือ งบประมาณไม่มี(สำคัญเลย)

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Zepherous; 24 Jul 2008, 22:23:13.

ต้องแยกก่อนนะครับว่าการทำ VPN คือการทำ trunk หรือท่อเพื่อเชื่อมต่อกัน
    ในกรณีนี้ยังไงก็ต้องผ่านทางโครงข่าย internet ซึ่งยังไงซะก็ต้องผ่านใช้ true เพื่อทำ VPN เข้ามายังเครื่องของเจ้าของกระทู้
    โดยผ่าน linksys ซึ่งตัวนี้ผมไม่ทราบสเปก แต่คาดว่าน่าจะทำ VPN ได้หรือถ้าไม่ได้ใช้ window 2003 ทำก็ได้ครับ

หรือถ้าจะทำ VPN ผ่าน Modem ก็ยิ่งแล้วใหญ่เพราะวิ่งได้แค่ 56K เกิดขอขวดเปล่าๆ ครับ

ลองนึกดู true(?Mb) หรือ modem -> 56K ของเจ้าของกระทู้ -> Maxnet(2Mb)

แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ทำเพียงแค่จะเล่นเกม เพราะำมันไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นนะึครับ แต่กลับจะช้ากว่าเดิมอีก เพราะต้องผ่านทั้ง true ของเพื่อน แล้วก็ Maxnet อีก
    Last edited by olan2; 25 Jul 2008, 09:38:54.

Comment

เน็ตที่ใช้ คือ ทรู 2 Mbps ครับ ปัญหา เกิดที่ค่าping ผั่งเขาสูงมาก (2000-5000+และหลุด)แต่ผมอยู่ 200-500ms ครับ

ตอนนี้ที่ลองหาดู ใช้วิธีสร้าง connection ขึ้นมาน่ะครับใช้WinXPครับ ฝ่ายตรงข้ามต่อมาได้ แต่พอต่อแล้วใช้เน็ตไม่ได้เลย

Comment

ผมว่ามะน่าใช้เพราะ NET เค้าเป็นทรูละงับ... เพราะเคยเล่น WOW server USA ด้วย Net Ture อยู่ก็ไม่ได้ ping สูงขนาดนั้น ระบบ มีปัญหาเหรือเป่างับ (อาจจะ True เองมีปัญหาชั่วขณะ ?)

ที่สำคัญอ้างอิงจาก http://internet.nectec.or.th/interne...tmap072008.gif

True จะมี GateWay ออก UUNet (USA) 1G
        ส่วนของทาง MaxNet จะมี Gateway ของ TT&T เองปายทาง Verizon(USA) 155M

bandwitdth Ture ภาษีน่าจะดีก่านะ ^^'

ps ถ้า Link Gatway เค้า down นั้นละ จะต้องปายวิ่งผ่าน CAT หรือ TOT นั้นละช้าแน่ๆ

Comment

BWออกไปเยอะ แต่มันขึ้นกับ sv เกมส์ด้วยนี่สิครับ
          OKครับ ขอบคุณมากครับ สำเร็จแล้ว

ตอนนี้ทำได้แล้ว อัด FWเป็น DD-WRT 23SP2 เปิดPPTP server ให้เพื่อนที่ใช้ true ลอง connectดู ได้ผลเกินคาด ping 2500+ms เป็น 500-1000 ครับ

และทดสอบให้เพื่อนใช้TOT มา connect ดู สามารถเข้า youtube ได้สำเร็จ ระบบโดยรวมทำงานได้ผลดีทีเดียว
          แต่ความสามารถในการดาวน์โหลดไฟล์ ต่อไม่ผ่านVPNผม ผลออกมาดีกว่า(ยกเว้นไฟล์นอก)

Comment

Working...
          X