Announcement

Collapse
No announcement yet.

"Mechanic error" By ASUS ->อย่างนี้ก็มีด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• "Mechanic error" By ASUS ->อย่างนี้ก็มีด้วย

เป็นเรื่อง เล็กๆ น้อยๆครับ ก็อาจจะอ่านไปฮาไป หรือตกเก้าอี้หัวฟาดพื้น หรืออาจจะขำกลิ้งจนจุกอกตาย ก็ไม่ว่ากัน

ก็เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่ผมประสบมา กับศูนย์บริการ Asus สาขา 1 อาคารกริด ครับ เป็นเรื่องที่เครื่องของผม G1Sn ตัวน้อย [?] มันมีปัญหาหาสัญญาณ wireless ไม่เจอแต่แรกใช้ แรกซื้อเลยล่ะครับ

และจะลง software ใหม่ ลองแก้ไขยังไงก็ไม่หาย ก็เลยยกไปอาคารกริด

ให้ช่างตรวจดู และเขาบอกผ่านพี่ด้านหน้ามาว่า ไม่ได้เป็นปัญหาที่ตัวการ์ด แต่เป็นที่ซอฟต์แวร์

ซึ่งเบื้องต้นผมก็บอกไปแล้วว่าทำการลงซอฟต์แวร์ตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่เมื่อพี่ด้านหน้าเอาไปบอกช่าง ช่างแสดงอาการไม่พอใจและบอกว่าใช้เวลาแก้ไข 3 วัน

ผมก็ขอคืนมาก่อน เพราะในช่วงนั้นมีความจำเป้นที่จะต้องใช้

แต่เชื่อไหมครับ ว่า

หลังจากผมยกไปบ้านเพื่อน มันแก้ปัญหาเพียง 10 วิก็เสร็จเรียบร้อย

แค่เปลี่ยนให้ wireless เป็นโหมด b/g เท่านั้นเองครับ [เดิมโหมด a]

คำถามก็คือว่า แล้วที่ช่างยกเครื่องผมไปตรวจ เค้าตรวจอะไร

แล้วทำไมถึงพลาดกับเรื่องพื้นฐานอย่างนี้ไปได้ แถมไม่ตรวจเช็คให้ละเอียดแล้วมีหน้ามาบอกว่าใช้เวลาซ่อม 3 วัน

ทั้งที่ปัญหามันแก้ตรงนั้นได้ใน 10 วินาที

ด้วยการเปิดโหมด wireless อีกโหมด แค่นั้นเอง

แต่ก็ไม่กล้าพูดเต็มปากนัก ว่า service เขาไม่ดี เพราะผมยังไม่ได้รับ service จากเขาเลย

- - - - - - - - - - -

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ไม่ว่าช่างหรือคนใช้ ก็โง่ได้เหมือนๆกัน

[ตอนที่รู้ว่ามันแก้ง่ายขนาดนี้ รู้สึกหนักๆหัวทันทีเลย ประหนึ่งเขางอกออกมาข้างละ 30 cm!]

เรื่องไวเลสเคยมีปัญหาเหมือนกันคือ มันหาสัญญาณไม่เจอเลย ความหมายคือโปรแกรมมันค้างนั้นเองแก้ตั้งนานเซ็ง
    เลยไป uninstall ออก แล้วให้โปรแกรมดีเทคตัวมันเองเข้ามาใหม่ กลับได้แหะ เหอะๆมันง่ายนิดเดียวเอง งมอยู่ตั้งนาน

Comment

เคยนั้งเปลี่ยน channel wireless เล่นเหมือนกันครับ มือถือกับเครื่องเดลหาเจอ แต่ g1sกับibm หาไม่เจอซะงั้น เลยต้องเปลี่ยนมาเบอร์ที่มันใช้ได้ทั้งหมด

Comment

ผมว่าช่างเค้าคงหาที่ไม่ที่ผิดไม่เจอมั้งครับ เลยบอกว่าใช้เวลาต่อคิว + หา 3 วัน(ตอน laptop ตัวเก่าผมถูกน้ำหกใส่เค้าก็บอกว่าใช้เวลา 3 วันเหมือนกัน มันเป็นเวลามาตรฐานในการหาสาเหตุครับ คือถ้าเค้าบอกน้อยกว่านี้ ถ้าหาไม่เจอเค้าก็ผิดอีก) เพราะถ้าพวกเปลี่ยนอุปกรณ์มันเปลี่ยนได้เลยอยู่แล้วถ้ามีของ

ปล.กรณีของคุณแปลกดีจัง ลงเสร็จมันตั้งไว้เป็นแบบ a ไปไง?
        Last edited by Soul_Master; 25 Jul 2008, 09:07:20.

Comment

ต่างประเทศคับที่จะใช้กันหลายแบบ a b แต่ประเทศไทยเป็น G คับ แต่ผมก็ไม่เคยปรับเลย อิอิปกติก็ใช้ได้ พอดีสอนเรื่อง Network พอดีเลยพอรู้บ้าง

Comment

ขำขำครับ เคยเจอมาเหมือนกัน เอาไปส่งซ่อม มองเราเหมือนโง่จัง ใช้ยังไงให้พังเนี่ย ใช้ไม่เป็นแล้วยังจะซื้อมาใช้อีก เวรกรรม!!

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
              ผมว่าช่างเค้าคงหาที่ไม่ที่ผิดไม่เจอมั้งครับ เลยบอกว่าใช้เวลาต่อคิว + หา 3 วัน(ตอน laptop ตัวเก่าผมถูกน้ำหกใส่เค้าก็บอกว่าใช้เวลา 3 วันเหมือนกัน มันเป็นเวลามาตรฐานในการหาสาเหตุครับ คือถ้าเค้าบอกน้อยกว่านี้ ถ้าหาไม่เจอเค้าก็ผิดอีก) เพราะถ้าพวกเปลี่ยนอุปกรณ์มันเปลี่ยนได้เลยอยู่แล้วถ้ามีของ

ปล.กรณีของคุณแปลกดีจัง ลงเสร็จมันตั้งไว้เป็นแบบ a ไปไง?
              คิดว่า windows มันตั้งไว้ครับ
              เขาก็บอกผมเหมือนกันให้ backup แล้วลงง windows ใหม่ เพราะ windows มีปัญหา

คือลงใหม่มันก็แก้ได้จริงๆน่ะแหละ แต่ว่า
              แก้อย่างนี้ดีกว่ามั้ง 10 วิ

Comment

ดีน่ะที่ผมไม่เป็น ผมขาวีนด้วยไปด่าถึง com7 มาแล้วตอนใช้ b1985 ^^

Comment

เปลี่ยนช่องสัญญานไวเล็ตยังไงครับ

Comment

Originally posted by oukkrit View Post
                    เปลี่ยนช่องสัญญานไวเล็ตยังไงครับ
                    ของผม vista นะครับ ก็เข้าตามรูปเป็นขั้นตอนไปเลยครับ

ตรงขั้นที่ 1 เข้าไปที่ control panel > Network and sharing center ครับ กด view status

ตรงขั้นที่ 2 Wireless Network Connection Status กด Properties ครับ

ตรงขั้นที่ 3 Wireless Network Connection Properties กด configure ครับ

ตรงขั้นที่ 4 เลือกแทบ advance เลือกหัวข้อที่วงไว้ แล้วเปลี่ยนโหมดเอาครับ
                    Attached Files
                    Last edited by tgst; 25 Jul 2008, 19:52:57.

Comment

ได้ความรู้

เพื่อขอผมเป็นจะได้แก้ถูก

Comment

thank very much

Comment

Working...
                        X