Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดร้อน พอมีวิธีแก้บ้างมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดร้อน พอมีวิธีแก้บ้างมั้ยครับ

อาการเล่นๆ ไป ไม่ว่าจะเปิดทิ้งไว้หรือเล่นเกมส์ ก็จะเกิดอาการค้างต้องเอาพัดลมมาเป่าจ่อที่เคส อาการนี้ถึงจะหมดไป ไม่เป็นอีกเลย -*- มาลองเช็คความร้อน มี 2 เครื่องที่เป็นอาการเดียวกัน จากรูป ก็ยังสงสัยว่าเป็นตรงส่วนของชิพเซทในเมนบอร์ดหรือเปล่า ลองแตะดูซิ้งที่แปะกะชิพ N กะ S ก็จะร้อนมาก ตรงส่วนนี้เลยอยากจะถามว่าพอมีวิธีไหนหรือโปรแกรมไหนปรับแก้ ได้บ้างครับ นอกจากการเอาไปเคลมร้าน หรือถ้าคิดว่าเป็นที่สาเหตุอื่นรบกวนแนะนำทีนะครับ

เครื่องแรก
    เจอ 101 C กะ 86 C งง เลยครับ ไมมันร้อนจัง

เครื่องที่ 2
    พอดูของเครื่องนี้ ก็ไม่ร้อนมากแต่ก็ยังแฮ๊งตอนเล่นถ้าไม่เปิดพัดลมเป่า

ทั้ง 2 รูปใช้โปรแกรม HWmonitor 1.10

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับผม จักขอบพระคุณมาก

ไม่แน่ใจ หรืออยู่ในประกัน เคลมดีกว่าไหมครับ ผมว่ามันร้อนเกินไปนะ

Comment

ใช้ MB ของอะไรคับ

Comment

MB ร้อน 100 องศาเลยเหรอ

Comment

เคลมดีกว่ามั้ย??

Comment

ทำความสะอาด เป่าฝุ่น เช็ดทางลมงับ ถ้า case สกปรกมาก ทางลมไม่ดี ก็มีสิทธิ์ร้อนได้งับ...

แต่ถ้าเครื่องสะอาดปปกติแล้ว ยังร้อนผิดปกติก็ เคลมเถอะงับ

Comment

MB เป็นของ Biostar 945GZ Micro 775 SE อ่ะครับ

สงสัยจะได้ส่งเคลมจริงๆ ซะแล้ว - - พอดีผมอยู่เชียงราย ส่งเคลมต้องส่งเข้า กทม เลยอยากจะทำเป็นวิธีสุดท้ายอ่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณครับผม

Comment

ลองเช็ค PSU ดูนะครับ ไฟ 12V จ่ายแค่ 11.52-11.65 ผมว่ามันน้อยไปนะ
                ส่วนความร้อน ผมว่า Sensor เพี้ยน

Comment

TMPIN0 = CPU คับ
                  TMPIN1 = บอร์ด คับ

Comment

Working...
                  X