Announcement

Collapse
No announcement yet.

The Star!!ค้นคว้าหาดาว ระหว่าง XP กับ Vista ผู้ชนะคือใคร!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• The Star!!ค้นคว้าหาดาว ระหว่าง XP กับ Vista ผู้ชนะคือใคร!!

The Star!!ค้นคว้าหาดาว ระหว่าง XP กับ Vista ผู้ชนะคือใคร!!

จากLink http://www.htg2.net/index.php?topic=32852.msg369242

ทำให้ผมจัดThe Star!!ค้นคว้าหาดาวในครั้งนี้ขึ้น เนื้อหามีอยู่ว่า...

"โดยปกติระบบเสียงใน Windows จะผ่าน KMixer (Mixing Kernels)
    ซึ่งทำหน้าที่หลักๆ 3 อย่างคือ
    1. รวมเสียง PCM หลายๆ เสียงเข้าด้่วยกัน เช่น Windows sounds กับเพลงที่เปิดอยู่ นึกภาพง่ายๆ ก็ตอนฟังเพลงอยู่มีคน MSN มาน่ะครับ
    2. เปลี่ยน Bit-Depth กับ Sampling rate ซึ่งใน Windows XP จะใช้เสียงแบบ 48KHz 16Bit ทำให้เพลงจาก CD ทุกเพลงจะถูก Resampling ใหม่หมด
    3. ทำ Channel Mapping เช่น Map จาก 5.1 เป็น Stereo ในกรณีเล่นไฟล์หนัง ไฟล์เสียง 5.1 Channel ในเครื่องที่มีลำโพง Stereo

ซึ่ง KMixer นี่เองที่ทำให้เกิดปัญหา Latency และใช้ CPU หนักขึ้น (ใน Linux กับ OSX ไม่มีปัญหานี้)
    รวมถึงทำให้เกิดปัญหา Quantization Error (http://en.wikipedia.org/wiki/Quantization_error)

ทางแก้ก็มี 4 ทางคือ
    1. ใช้ Mac OSX
    2. ลง Linux
    3. ใช้ Windows ต่อไปโดยปรับให้ให้ใช้ KS หรือ ASIO แทน Waveout หรือ Directsound
    4. ลง Vista

ASIO และ KS ทำหน้าที่ Bypass KMixers ทั้งคู่ และอนุญาติให้ Front-end คุยกับ Soundcard ได้โดยตรง ต่างกันที่ KS เป็นมาตรฐานของ Microsoft และ ASIO เป็นมาตรฐานของ Steinberg

นอกจากนี้ ASIO อนุญาติให้เกิดการ Mix เสียงได้ แต่ KS ไม่ยอม
    หากใช้ KS จำเป็นต้องปิด Windows Sound ทั้งหมด หรือไม่ก็ตั้งให้ Windows sound output ไปที่อื่น (เช่น Soundcard on-board)
    หากตั้ง Windows sound ให้ output ไปที่ Soundcard ตัวเดียวกันกับที่เล่น KS ตอนที่มีเสียง Windows Sound ขึ้นมา
    เสียงจะกระตุก กรณีใช้ DAC แบบผม จะเห็นไฟสัญญาณกระพริบ เพราะ Digital out เปลี่ยนจากโหมดที่ฟังอยู่ ไปที่ 48KHz 16Bit เพื่อเล่น Windows Sound แล้วค่อยปรับกลับมาที่ 96Khz 24bit ซึ่งได้เคยลอง Resampling สัญญาณใน Foobar แล้วหาก Resampling จาก 44.1KHz เป็น 48KHz เสียงมันจะฟังดูกระด้างๆ และบางทีมีเสียงแปะๆ ออกมา เลยต้อง Resampling เป็น 88.2KHz ไม่ก็ 96KHz

ข้อจำกัดของ KS ก็เป็นข้อดีด้วย
    เพราะหาก Setup ถูก จะไม่เกิดการ Mix เสียงเพลง หรือเสียงจากหนังที่เราฟังอยู่กับ KMixers เลย ในขณะที่ ASIO ยังมีการ Mix เสียงกับเสียงอื่นอยู่

และเท่าที่ลองฟังดูใน XP
    KS โหมดเสียงจะออกใสกว่า แต่จะเป็นแนวบางๆ ในขณะที่ ASIO จะขุ่นกว่าหน่อยๆ และเบสมีน้ำหนักว่า
    โดยส่วนตัวแล้วชอบ KS มากกว่าครับ

ทั้ง ASIO และ KMixers จะส่งสัญญาณตรงจาก Front End เข้า Sound Card ทำให้ Windows Volume Control ไม่มีผลครับ
    ใน Foobar เวอร์ชัน 0.9 ขึ้นไปจะมี Internal Volume Control ที่ตัว Foobar ให้เลย (บางคนที่ต้องการ Bitperfect จริงๆ จะกลับไปใช้ Version 0.8 ครับ เพราะปิด Volume Control ทิ้งได้ ไปปรับที่ Power Amp เลย)

อีกวิธีนึงคือ เปลี่ยนไปใช้ Vista
    เพราะ Vista ไม่มี Kmixers แล้ว และสามารถกำหนดโหมดที่ใช้ในการประมวลผลได้อีก เช่น ตั้งเป็น 96KHz 24Bit หรือ 192Khz 24Bit ที่วินโดว์ได้เลย
    แต่ยังผ่าน Volume Control อยู่นะครับ
    ตอนที่ใช้ Vista เท่าที่ลองฟังถ้าปรับ Volume Control ไว้สุด (0.00dB เท่ากับไม่มีการเปลี่ยนแปลง Audio Stream) แยกความแตกต่างไม่ออกครับ ระหว่าง DirectSound, WaveOut และ ASIO "

ผมขอตัดOS MACกับLinux ไปนะคับไว้รอThe Star ครั้งต่อไป ^^

หลายๆคนรวมถึงผมเริ่มอยากรู้กันแล้วสินะคับว่าระหว่าง Windows XP กับ Windows Vista ระบบเสียงOSใดจะเป็นผู้ชนะใน The Star ครั้งนี้ เอาหละคับมาถึงช่วงคำถามแล้วหละคับ
    คำถามนะคับ : ระบบเสียงระหว่าง

1. Windows XP + ASIO,KS

2. Windows Vista

ระบบเสียงของOSใดมีระบบเสียงที่ดีกว่า
    มาร่วมกันหาผู้ชนะกันนะคับ
    Last edited by sierra; 25 Jul 2008, 14:41:53.

โอยยยย งง ไม่เข้าใจครับ ผมไม่มีความรู้ แฮะๆๆ

Comment

ฟังออกกันขนาดนั่น !

Comment

งง อย่างแรงๆๆๆๆๆ

Comment

ไม่เข้าใจ เท่าไหร่คับ ^^

Comment

ผมเลือก Windows XP + ASIO,KS ครับ

Comment

ความรู้ ความรู้ ทั้งนั้น ในโลกแห่งดนตรีไม่มีขีดจำกัด mix and match

Comment

Windows XP + ASIO,KS

Vistra Driver มันไม่ work

Comment

พึ่งจะรู้ครับ

Comment

อ่านแล้วยังงงอยู่
                    แต่ตัวเองใช้ Windows XP + ASIO

แล้วไม่เคยฟังเทียบกับวิสต้า แล้วไม่สามารถบอกได้ครับ

Comment

ไม่รู้หรอกครับ เพราะยังไม่เคยเล่น Vista แต่รู้อย่างเดียวว่า XP support ทุกอย่าง เซ็งตรงว่าหาวิธีลง CT 4830 กับ XP 64 Bit ไม่ได้

Comment

ผมลอง KS กับ Audigy 2 ZS ที่ 24bit/96000Hz
                        รู้สึกว่า KS เสียงจะใสกว่า ASIO

Comment

XP ใช้ KS เสียงที่ได้จะค่อนข้างใส และให้รายละเอียดได้ดีคับ ส่วนบน Vista driver ยังไม่ค่อยดีซักเท่าไหร่ แต่เสียงมันก็อิ่มกว่า KS บน XP (หูใครหูมันงานนี้ อิอิ)

Comment

ผมใช้ Winxp ผ่าน waveout ผมรู้สึกเสียงมันฟังสบายๆ น่าฟังกว่า vista อีกนะ(แล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย) vista เสียงมันดังกว่าเบสก็ดังฟังไม่ค่อยสบายหูเท่าไหร่

Comment

จากเมื่อคืนผมลองลงWindow Vistaดู ปรากฎว่าเสียงที่ได้ยินนั้นรู้สึกสะอาดกว่าXPคับ น่าแปลกใจเหมือนกันว่าทำไมOSถึงมีเสียงที่แตกต่างกัน ส่วนตัวแอบเชียร์ Vista นิดหน่อยนะคับ ^^

Comment

Working...
                              X