Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการถอด cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการถอด cpu

จะถอด cpu อะครับ จะเอามาใส่กะบอร์ดไหม่ อยากถามวิธีถอด แล้วก้อ ถ้าถอดแล้วเอาไปใส่อีกบอร์ด จะเสียบปลั๊กใช้ได้เลยไหม๊ครับ รึว่าต้องทำอะไรบ้าง

คัยมีรูปประกอบการถอดด้วยก้อดีนะครับ จะถอด จาก p5vd2-vm se ครับ จะเอา core 2 duo
    e4500 ขาย

ไม่มีรูปอ่ะ
    1.เปิดเครื่องให้ร้อนก่อน cpu จะได้ไม่เหนียวติดซิงค์
    2.ใช้ไขควงปากแบนกด แล้วหมุนขาล็อคซิงค์ทวนเข็นนาฬิกา ทั้ง 4 ทิศ ระวังโดนลายปริ๊นท์ขาดด้วย
    3.ค่อยบรรจงถอดครับ
    4.จัดการเลย อยากทำไรก็ทำ

Comment

Originally posted by tomodify View Post
      ไม่มีรูปอ่ะ
      1.เปิดเครื่องให้ร้อนก่อน cpu จะได้ไม่เหนียวติดซิงค์
      2.ใช้ไขควงปากแบนกด แล้วหมุนขาล็อคซิงค์ทวนเข็นนาฬิกา ทั้ง 4 ทิศ ระวังโดนลายปริ๊นท์ขาดด้วย
      3.ค่อยบรรจงถอดครับ
      4.จัดการเลย อยากทำไรก็ทำ

ยังงงนิดหน่อย แต่ก็ขอบคุณครับ ใช้ไขควงกด cpu อะหรอครับ

Comment

ผมเปิดเครื่องไว้ซัก 10 นาทีครับ เล่นไรไปก่อนก็ได้
        ปิดเครื่อง ถอด ฮีทซิ้งออกเลย
        ปลดตัวล็อก CPU ออก
        เอาไปใส่เครื่องใหม่เล่นได้เลยไม่ต้องทำไรอ่ะ
        ปล.ถ้าเครื่องเย็นมากๆ ระวัง ตอนถอด ฮีทซิ้งออก ตัว CPU จะติดมาด้วย อันตราย

Comment

Originally posted by tower View Post
          ผมเปิดเครื่องไว้ซัก 10 นาทีครับ เล่นไรไปก่อนก็ได้
          เอาไปใส่เครื่องใหม่เล่นได้เลยไม่ต้องทำไรอ่ะ
          ปล.ถ้าเครื่องเย็นมากๆ ระวัง ตอนถอด ฮีทซิ้งออก ตัว CPU จะติดมาด้วย อันตราย
          ขอบคุณครับ

Comment

เวลาถอดต้องใจเย็นคับ ถ้าเปนซิ้งที่แถมมากับ CPU ใช้ไปนานๆ มันแน่นมาก เวลาถอดต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ บิดๆๆๆ

Comment

ผมมือรู้น้อยครับ
              ทำไมต้องให้เครื่องร้อนสักหน่อยก่อนแล้วค่อยถอด cpu

Comment

Originally posted by theboms View Post
                ผมมือรู้น้อยครับ
                ทำไมต้องให้เครื่องร้อนสักหน่อยก่อนแล้วค่อยถอด cpu
                ถ้าถอดขณะเครื่องเย็น ซิลิโคนที่ติดอยู่ที่ซิ้งค์ มันจะเหนียวครับ ถ้าฝืนดึุงออกมา มันจะหลุดมาทั้งคู่

น่ากลัว

Comment

775 ไม่ค่อยเจอปัญหานะ ไม่เหมือนพวกมีขาอย่าง AM2

ก็ตามท่านบนๆแนะนำแหละครับ เปิดฝาเคสเล่นไปซัก 10 - 30 นาทีพอร้อนๆ แล้วก็ปิดเครื่อง แกะซิ้งค์หมุนไปหมุนมา แล้วค่อยๆดึงออกก็จบ (แต่ถ้าดึงแรงกระดองหลุดติดซิ้งค์มา ก็จบเหมือนกัน)

Comment

คือแบบว่า ถ้าถอดออกมาแล้ว
                    ประกอบคืนแล้วไม่ได้ทาซิลิโคนมีผลอะไรมั้ยครับ

Comment

Originally posted by theboms View Post
                      คือแบบว่า ถ้าถอดออกมาแล้ว
                      ประกอบคืนแล้วไม่ได้ทาซิลิโคนมีผลอะไรมั้ยครับ
                      ท่าไม่ทาซิลิโคลน โอกาศที่ CPU จะร้อนเพิ่มจะปกติที่ทาซิลิโคลนจะเพิ่มขึ้น 5-10c

Comment

จะมีผลเรื่องการระบายความร้อน
                        มีซิลิโคนถูกๆหลอดละ 30 ดีกว่าไม่มีเยอะครับ
                        ถ้าไม่มีก็อย่าไปเช็ดของเก่าออก

การเปลี่ยน CPU ไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมลงไดรเวอร์ใดๆทั้งสิ้นนะ เปลี่ยนเสร็จเปิดเครื่องเล่นได้เลย
                        ขอแค่บอร์ดรองรับเป็นพอ

Comment

อืม น่าสนใจครับ รู้สึกอยากเอาออกมาทาซิลิโคนใหม่ แต่ยังไม่ค่อยกล้าทำ เพราะเป็นมือใหม่ยังไม่เคยลอง ของแพงอีก กำเจงๆ

Comment

ระวังขาหักหมดประกันนะครับ ขาหักง่ายซะด้วย ทำหักมาแล้ว

Comment

Originally posted by tower View Post

ใช้ Hyper PI เทสมันเลยครับ 100% เเปบเดียวเท่านั้นเเหละ อิอิ

Comment

Working...
                              X