Announcement

Collapse
No announcement yet.

NCQ นี่มันคืออะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NCQ นี่มันคืออะไรเหรอครับ

พอดีเห็นมีคนพูดถึง ใน web เนี้ย เลยอยากรู้ว่ามันอะไร แล้วมันมากับอุปกรณ์ตัวไหน ยังไง อยากทราบจริง ๆ ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สรุปเข้าใจง่ายๆ เป็นเทคโนโลยีในฮาร์ดดิสก์ ที่มีใน SATA2
    ------------------------
    ช่วยในการรับส่งและค้นหาข้อมูลแบบอัจริยะ
    ลบข้อด้อยของในอดีต ที่กว่าจะหาต้องหาและรับส่งข้อมูลกันเป็นสเต็ปๆไปเรื่อย
    ให้เห็นภาพ ของเก่าเหมือนลิฟที่จะต้องจอดสินค้าหาทุกชั้น เรียงๆไป
    แต่ NCQ นั้นจอดชั้นที่เราต้องต้องการสินค้าครับ ลดทอนเวลาที่เสียไปโดยไม่จำเป็น
    อธิบายง่ายๆไม่ใช้ ศัพท์เทคนิคอะไรหวังว่าจะเข้าใจไม่ยากนะครับ

Comment

เพิ่มเติมอีกนิดส์

แล้วมันมีใน hd ทุกยี่ห้อเลยรึป่าวครับ มันเป็นเทคโนโลยีที่เป็นมาตราฐานของ sata 2 เลยไหมครับ
      แล้วตอนนี้ hd ยี่ห้อไหนที่ใช้แล้วบ้าง

Comment

เจ๋ง

Comment

Originally posted by Tackichi View Post
          เพิ่มเติมอีกนิดส์

แล้วมันมีใน hd ทุกยี่ห้อเลยรึป่าวครับ มันเป็นเทคโนโลยีที่เป็นมาตราฐานของ sata 2 เลยไหมครับ
          แล้วตอนนี้ hd ยี่ห้อไหนที่ใช้แล้วบ้าง
          ที่เห็นๆจะของซีเกทครับทุกร่นครับsata2อ่ะครับ

Comment

แบบนี้เข้าใจง่ายดี

Comment

SATA1 ก็มีนะจ๊ะ

Comment

Working...
              X