Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า สายยางขนาด3/8" กับ 1/2" เปรียบเทียบกันตัวไหนมีดีกว่าครับในแง่การใช้น้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า สายยางขนาด3/8" กับ 1/2" เปรียบเทียบกันตัวไหนมีดีกว่าครับในแง่การใช้น้ำ

ไม่เคยเล่นน้ำ สงสัยเรื่องขนาดสายยางคับ เพราะเห็นว่า ฟิลติ้งใช้ได้ทั้ง 3/8" และ 1/2" เลยอยาก

ทราบความแตกต่างของขนาดทั้งสองเลยคับ
    Last edited by darksanta; 25 Jul 2008, 14:41:05.

เงียบวังเวงเลย - -

Comment

ระบบเดียวกันนะครับ
      1/2
      ใหญ่กว่า
      เก็บสายยากกว่า
      เกะกะกว่า
      เย็นกว่า(ถ้า pump ถึง)
      น้ำไหลเบากว่า
      นิยมกว่า
      3/8
      เล็กกว่า
      เก็บสายง่ายกว่า
      น้ำไหลแรงกว่า

Comment

ถ้าปั้มตู้ปลาใช้ 3/8 จะดีกว่าครับ เพราะใช้แรงดันไม่มากเท่าสาย 1/2

ถ้าจะเอาสาย 1/2 ก็ปั้มแรงหน่อย น้ำไหลเยอะกว่า แต่ไม่แน่ว่าจะเย็นกว่าเสมอไป

ทั้งนี้ต้องดูองค์ประกอบอย่างอื่นด้วย

Comment

ขอบคุณคับทุกท่าน ที่แวะมาตอบให้หายสงสัย

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
            ถ้าปั้มตู้ปลาใช้ 3/8 จะดีกว่าครับ เพราะใช้แรงดันไม่มากเท่าสาย 1/2

ถ้าจะเอาสาย 1/2 ก็ปั้มแรงหน่อย น้ำไหลเยอะกว่า แต่ไม่แน่ว่าจะเย็นกว่าเสมอไป

ทั้งนี้ต้องดูองค์ประกอบอย่างอื่นด้วย
            ชุดน้ำท่านเสร็จยังครับ

Comment

ต้องดูระบบทั้งหมดครับว่าส่วนที่คอดที่สุดเท่าไร ยกอย่างเช่น ซีพียูบล๊อกท่อขนาด 2 1/2" (2หุนครึ่ง, 1 นิ้วมี 8 หุน) แต่เดินสาย 3/8 (3หุน) มันจะไปเกิดแรงดันที่ส่วนที่คอคอด คอคอดจะเป็นตัวบังคับแรงดัน โดยที่คิดจากสูตรง่ายๆคือ Q=VA ครือเมื่อ พื้นที่หน้าตัด(A)ลดลง ปริมาณ(Q)ก็จะลดลงตาม หากคงที่ Q ไว้เมื่อ A ลดลง ความเร็ว(V)ก็จะเพิ่มขึ้น แต่มันจะมี u เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเมื่อมีการหักงอของท่อ ฟันปลา สันจรเข้ ฯลฯ

Comment

Working...
              X