Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM DDRII-667

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM DDRII-667

พอดีผมไปซื้อแรม KingMax DDRII-667 512 MB * 2 ตัวครับ ซื้อแบบกล่องละตัว แล้วผมเช็คใน CPU-Z มันขึ้นบัสละ 334 Mhz ถ้าเอา * 2 มันก้อเป็น 668 ผมก้อตั้งในไบออสให้เป็น AUTO โดยผมไม่ O/C อะไรเลย ไม่ทราบมันมีปัญหาอะไรหรือป่าว แล้วเห็นในกระทู้อื่นบอกว่าแรม Kingmax ไม่ค่อยเสถียรเวลาคล็อค ไหม้ง่ายด้วย แล้วแรมผมจะมีปัญหาอะไรหรือ่ปาวคับ

อาจเป็นงั้นก็ได้ครับ รึอาจเป็นที่เมนบอร์ดลอง update bios ดูนะครับ

Comment

ถ้าแรมมันวิ่ง 668 นิ่งๆเลย นี่ปรกติครับ เพราะบางทีมันจะวิ่ง +- 1ถึง2 Mhz อยู่แล้ว แต่ถ้ามันวิ่ง ความเร็วไม่คงที่ขึ้นๆลงๆ นี่คงต้องเช็คที่ไบออสดูนะครับ

Comment

ผมตั้ง BIOS เป็น AUTO หมดแล้ว ผมต้องตั้งค่าพวก CL อะไรหรือป่าว ตั้งยังไงครับ

Comment

ลองตั้งเป็น standard ดูดิ

Comment

ใน BIOS ของผมมี auto และ standard ด้วย ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไรครับ

Comment

ปรับ Standard หรือ Auto ดีคับ

Comment

มันไม่แน่นอนครับ

Comment

KingMax DDR-II 667MHz ไม่กระจอกนะครับ

ผมใช้อยู่ดีทีเดียว แต่ว่ามันอาจจะไม่ Compattible กับเมนบอร์ดบางตัว ลองหา BIOS เวอร์ชั่นใหม่ๆ ลองดูครับ ของผมทีแรกใช้ Gigabyte GA-965PDQ6 BIOS Ver F2 และ F3 จะมีปัญหากับแรมคู่นี้มาก เล่นเกมส์ Civilization 4 ที่แถมมากับการ์ดจอ 7600GT หลุดและแฮงค์กระจาย
                  จนผมอยากจะขายทิ้งไปเลย พอเมลล์ไปถาม Technicial Support ของ KingMax ก็
                  ได้รับคำตอบให้ Update เป็น Ver F4 ตอนนี้ใช้งานได้ดีมากๆ Clock ก็ได้ แต่ CL มัน
                  ออกจะสูงไปสักหน่อย (ปกติ 667MHz 5-5-5-15) ไม่ต้องเพิ่มไฟ สามารถทำงานที่
                  800MHz ได้ฉิวๆ ของดีราคาถูก เลือก KingMax ครับ ไม่ผิดหวัง อิอิ ไม่ได้โม้...นะครับ

Comment

ใครบอกครับว่าคล๊อกแล้วใหม้ง่าย ผมขอค้านเลยครับ มีคนเคยพยายามจะคล๊อกให้แรมมันใหม้ แต่คล๊อกยังไงมันก็ไม่ใหม้ซักที มันจะค้างหรือไม่ก็จอฟ้าแล้วก็ดับไปซะก่อน
                    ---------------------
                    ถ้ามีใครบอกว่าแรมกระจอกคล๊อกแล้วใหม้ง่าย คำพูดเขาเกินความจริงไปหน่อยครับ

Comment

Working...
                    X