Announcement

Collapse
No announcement yet.

Buffer ของ Harddisk มันคืออะไรครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Buffer ของ Harddisk มันคืออะไรครับ ?

ผมเห็นเวลาเค้าขาย Hdd กัน มักจะบอกว่า Buffer 8 MB บ้างละ 32 MB บ้างละ
    ไม่ทราบว่ามันมีประโยชน์อะไรครับ ?

จุดพักข้อมูลที่รอเขียนลงบน HDD ครับ หรือเวลาอ่านข้อมูล รอส่งข้อมูลก็จะพักเอาไว้ที่นี่

และไฟล์ที่เรียกจาก HDD บ่อยๆจะเก็บไว้ที่นี่ HDD จะได้ไม่ต้องไปอ่านไฟล์จากจานเหล็กบ่อยครับ
    ยิ่งมากก็เก็บข้อมูลได้มาก ยิ่งดีครับ

Comment

อ๋อ...

Comment

Originally posted by nununu View Post
        จุดพักข้อมูลที่รอเขียนลงบน HDD ครับ หรือเวลาอ่านข้อมูล รอส่งข้อมูลก็จะพักเอาไว้ที่นี่

และไฟล์ที่เรียกจาก HDD บ่อยๆจะเก็บไว้ที่นี่ HDD จะได้ไม่ต้องไปอ่านไฟล์จากจานเหล็กบ่อยครับ
        ยิ่งมากก็เก็บข้อมูลได้มาก ยิ่งดีครับ
        ความรู้จดๆ

Comment

ช่วยให้เข้าถึงข้อมูลเร็วขึ้น ถ้าจะให้แหล่มต้อง NCQ ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by irobot13 View Post
            ช่วยให้เข้าถึงข้อมูลเร็วขึ้น ถ้าจะให้แหล่มต้อง NCQ ด้วยนะครับ
            ขอแก้นิดหนึงคงไม่ว่ากันนะ การเข้าถึงข้อมูลหรือ Access Time ไม่ได้เกี่ยวกะ Buffer เท่าไร อยู่ที่เสปค หัวอ่านเขา HAG ถูกเป่าก็ไม่รู้ เขา แต่มีไว้เยอะก็ดีนะ ถ้าจะซื้อหละก็ไปดูเว็บเทียบ มี NCQ ยิ่งดี หรือจะให้ดีเล่น laptor เลย หุๆ

Comment

Originally posted by theanchai056 View Post
              ขอแก้นิดหนึงคงไม่ว่ากันนะ การเข้าถึงข้อมูลหรือ Access Time ไม่ได้เกี่ยวกะ Buffer เท่าไร อยู่ที่เสปค หัวอ่านเขา HAG ถูกเป่าก็ไม่รู้ เขา แต่มีไว้เยอะก็ดีนะ ถ้าจะซื้อหละก็ไปดูเว็บเทียบ มี NCQ ยิ่งดี หรือจะให้ดีเล่น laptor เลย หุๆ
              Raptor ค่ะ

Comment

REP บน น่ารัก อิอิ

Comment

ข้างบน หูดำ *+*

Comment

rap นี้หล่อ

Comment

rep.นี้เมา

Comment

rep นี้เกรียน

แต่กระทู้นี้มีความรู้ จดๆ

อิอิ

ขอบคุณคับ....

Comment

ผ่านไป 2 ปีพึ่งรู้นะเนี่ย จดๆๆ

Comment

แล้ว SSD มีบัเฟอร์ rapter และ NCQ มั้ยครับ ถ้าไม่มีไมมันเร็วจัง กึ๋ยๆๆๆๆๆๆๆๆ(ถามเฉยๆอย่าคิดมาก)

Comment

SSD ก็ต้องมี Buffer เป็นเรื่องปกติครับ แต่ไม่มี NCQ
                              เพราะ NCQ เป็นเทคโนโลยีของ HDD แบบจานหมุนเท่านั้น

ซึ่ง NCQ จะช่วยให้ HDD สามารถอ่านข้อมูลข้ามไปจุดอื่นตามความสำคัญของข้อมูล ณ เวลานั้นๆได้ จะช่วยลดเวลาในการเข้าถึงข้อมูลลง(Access Time)
                              แต่ SSD ไม่ได้ใช้หัวอ่านแล้ว จะอ่านตรงไหน มันก็สามารถอ่านได้เลย ดังนั้น SSD จึงมีค่า Access Time ที่ต่ำมากๆครับ

Comment

Working...
                              X