Announcement

Collapse
No announcement yet.

็Hdd ที่เสียจากการส่ง EMS ซ่อมได้มั๊ยครับ(หมดประกันแล้ว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็Hdd ที่เสียจากการส่ง EMS ซ่อมได้มั๊ยครับ(หมดประกันแล้ว)

สวัสดีคร้าบพี่น้องชาว OCZ ทั้งหลาย พอดีผมมี Hdd อยู่ลูกนึง เป็น Seagate 40GB. IDE น่ะครับ คือผมส่ง EMS ไปให้ลูกค้าคนนึง พอถึงเค้ามันดื้อซะแ้ล้ว ก็เลยให้เค้าส่งกลับมาน่ะครับ ไหนๆมันก็เสียแล้ว เลยอยากชำแหละ ดูซักหน่อย แล้วพอมีใครจะรู้บ้างครับ ว่า Hdd ที่เกิดการกระแทกเยอะๆเนี่ยมันเลยทำให้อะไรตรงไหนมันไม่เหมือนเดิมหรอครับ เผื่อผมจะเอามาซ่อมๆไขๆอะไรดูได้บ้างน่ะครับ

อาการของมันเป็นแบบนี้นะครับ คือเมื่อเสียบมันแล้วเปิดเครื่องต้องฟังใก้ลๆเลยเอาหูแนบ Hdd จะได้ยินเสียง ติ๊กๆๆ 3ครั้งครับ แล้วก็นิ่ง.......... เหอะๆๆ ใครพอรู้สาเหตุหรือคิดว่ามันน่าจะเป็นยังไง ช่วยบอกทีนะคร้าบ ไม่อยากเสียมันไปฟรีๆ อย่างน้อยขอความรู้เกี่ยวกะมันบ้างก็ยังดีนะคร้บ

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะคร้าบบบ

ขาข้างใน กระแทกซะขนาดนั้น ไม่พัง ก็ไม่รู้ว่าไงแล้วล่ะครับ ถ้าจะส่ง EMS แนะนำ ห่อใส่ถุงหนาๆกันกระแทกหลายๆ ชั้นดีกว่าครับ หรือถามทาง ไปรณีย์เลยว่ามีกล่องกันกระแทกหรือเปล่าครับ

Comment

หัวอ่านกระแทกกับจาน ก็จบแล้วครับ
      มัน***งกันเพียง 2-3 ไมโครเองมั้ง เส้นผมบางๆยังรอดผ่านไม่ได้เลย

Comment

กำ สรุปว่ารื้อมาเล่นก็ไม่มีอะไรดีขึ้นใช่มะเนี่ย

Comment

ร้านไม่รับนะครับ EMS

Comment

ต้องใส่กันกระแทกเยอะๆ ใส่ในกล่องหนาๆหน่อย พยายามอย่าให้มีที่ว่างให้มันเลื่อนไปมา ผมส่งMBทางEMSมาแล้ว3ตัวก็ยังไม่เป็นไร ส่วนฮาร์ดดิสผมใส่กล่องพลาสติกและใช้กระดาษขยำเป็นฉนวนกันกระแทก
            แต่ก็ยังแอบเสียวทุกที ถ้ามันจะถึงคราวซวยก็วัดดวงกันไป

Comment

Working...
            X