Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเสียบสายไฟต่อโน๊ตบุ๊ค แล้วโน๊ตบุ๊คก้อต่อแบต.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเสียบสายไฟต่อโน๊ตบุ๊ค แล้วโน๊ตบุ๊คก้อต่อแบต.....

ผมอยากจะทราบว่า การทำแบบนี้จะทำให้แบตเสี่ยมไหมครับ?

คือ ผมเสียบแบต(จุไฟเต็ม)ต่อกับโน๊ตบุ๊ค แล้วเวลาเล่น ผมก้อเสียบสายไฟแยกต่างหาก

โดยที่ไม่ได้ถอดแบตออก ทำแบบนี้เป็นประจำ มันจะทำให้แบตมีปัญหาไหมครับ ?

ไม่มีคับ แบต ถ้าเต็มแล้ว ไฟจากadaptor ก็จะตัดมันจะไม่ชาร์ทเข้าที่แบต ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆนะ

Comment

ทำอย่างนี้ ดีกว่าถอดแบตออกครับพี่น้อง เพราะการถอตแบตออก อาจจะทำให้เครื่องพังก้อเป็นได้ เพราะไม่มีแบตสำรองครับ

Comment

คำถามเจ้าของกระทู้ งง ดีเนอะ ต้องอ่าน 2 รอบกว่าจะเข้าใจ อิอิ

Comment

ถ้าต้องใช้งานนอกบ้าน ผมใช้ไฟจากแบต แต่ถ้าอยู่บ้าน ผมจะถอดแบตออกแล้วใช้ไฟบ้่านแทน ไม่รู้ว่าจะมีผลยังไงหรือป่าว แต่มีคนบอกว่า ช่วยยืดอายุการใช้งานของแบต

Comment

Originally posted by dolphin007 View Post
            ถ้าต้องใช้งานนอกบ้าน ผมใช้ไฟจากแบต แต่ถ้าอยู่บ้าน ผมจะถอดแบตออกแล้วใช้ไฟบ้่านแทน ไม่รู้ว่าจะมีผลยังไงหรือป่าว แต่มีคนบอกว่า ช่วยยืดอายุการใช้งานของแบต
            เหมือนกันครับเสื่อมอยู่ดีนั้นล่ะ

Comment

Originally posted by dolphin007 View Post
              ได้ไม่คุ้มเสียครับ เพราะถ้าเกิดไฟดับหรือไฟกระชากในกรณีที่คุณถอดแบตออกผลกระทบจะตกที่เครื่องเต็มๆ แต่ถ้าใส่แบตไว้ก็จะเซฟเครื่องได้เยอะ ระหว่างเครื่องราคา20000กว่าบาทกับแบตก้อนละประมาณ2000ผมยอมให้แบตเสื่อมดีกว่าเครื่องพังครับ

Comment

ถอดออกเหมือนกัน แต่เสียบปลั๊กออกมาจาก UPS ไฟดับเครื่องเลยไม่่ดับ

Comment

Originally posted by Pow View Post
                  ถอดออกเหมือนกัน แต่เสียบปลั๊กออกมาจาก UPS ไฟดับเครื่องเลยไม่่ดับ
                  อันนี้ก็ได้ครับ แต่คุณต้องซื้ ups เพิ่มนะเสียเงินเพิ่มอีก(แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็อีกเรื่องนึง)

Comment

Working...
                  X