overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: การ GHOST Windows มีข้อเสียไรบ้างครับ ...

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Question การ GHOST Windows มีข้อเสียไรบ้างครับ ...

รู้แต่ข้อดี ก็คือ ติดตั้ง Windows ได้เร็ว กว่าติดตั้งแบบปรกติ

แล้วข้อเสียมันมีอะไรบ้างครับ เท่าที่ท่านเคยเจอมา...

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ข้อเสียคือ ใช้ได้แต่กับเครื่องสเปกเดียวกับเรา

แต่ เดวนี้ XP ฉลาดแล้ว เอา HDD ไปเสียบเครื่องอื่นมันก็ Detect หมด

OverclockZone Member

มารอดูผล -..-

OverclockZone Member nove's Avatar

ข้อเสียคือช่างอย่างผมอดตาย5555555555

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Talking

Quote Originally Posted by irobot13 View Post
    ข้อเสียคือ ใช้ได้แต่กับเครื่องสเปกเดียวกับเรา

แต่ เดวนี้ XP ฉลาดแล้ว เอา HDD ไปเสียบเครื่องอื่นมันก็ Detect หมด
    ครับผม

Quote Originally Posted by nove View Post
    ข้อเสียคือช่างอย่างผมอดตาย5555555555
    ทำไมเป็นอย่างนั้นหละครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ครับผม

ทำไมเป็นอย่างนั้นหละครับ

User รู้เยอะไม่ต้องโดน ช่าง ฟัน

อีกทางนึงคือ

User รู้เยอะ ไม่จำเป็นต้องให้ช่างทำ (ช่างจนในที่สุด)

ปล.ดาบ 2 คม

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ใช้นานๆแล้วบางครั้งเอ๋อครับ อย่างไม่รู้สาเหตุ

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

เห็นว่ามีปัญหาเรื่องการไม่เข้ากันกับอุปกรณ์ในบางกรณีครับ

แต่ตัวผมไม่เคยเจอครับ เพราะโกสแค่ของตัวเองไว้ใช้เอง ไม่นิยมโกสจากของคนอื่นครับ

OverclockZone Member

โกสเครื่องตัวเอง ไมม่ปัญหา ถ้าโกสมาดี
    โกสข้ามสเปก ทำได้แต่ยังไม่ 100% แล้วแต่ฝีมือและความเชี่ยวชาญส่วนบุคคล

โกสตรงๆเลย แล้วเอาไปเสียบเครื่องอื่น กว่า 90% จอฟ้าแน่นอน

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

ผมทำไม่ผ่านสักที

OverclockZone Member gagepom's Avatar

ที่ใช้มายังไม่เคยมีปัญหาครับ (ถ้าโกสเครื่องเดิม)

I3K
    Guest

GHOST Windows เนี่ยละปัญหาเยอะจริงๆ ผมซื้อคอมประกอบมาจากร้านแห่งหนึ่งเค้า GHOST Windows มาใส่HDDให้เลย แต่ก็ต้องมาลงใหม่เสมอเลย เพราะปัญหาเยอะ

OverclockZone Member xkiller's Avatar

ผมยังไม่เจอข้อเสียอะ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ข้อเสียคือไวโคตรๆๆ คือเราไปดูหนังอยู่ยังไม่จบซักเรื่องเลย ระหว่างรออ่ะ

ส่วนตัวโคตรชอบ TrueImages 100% ผมลงให้คนยังไม่ BlueScreen
    ทั้ง NB,PC ลงมาหมด เพราะผมทำตัว Images มันมาดี

OverclockZone Member axel's Avatar

ไม่เข้าใจว่า ข้อดีข้อเสีย คืออะไร

การ ghost ก็คือ การลอกข้อมูลทุกอย่างมาแบบเป๊ะๆ เหมือนถ่ายเอกสาร

ต้นฉบับเป็นไง สำเนาก็แบบนั้น ถ้าเอาไปใช้งาน ก็ต้องเป็นเครื่อง spec เดียวกันเป๊ะๆเท่านั้นถึงจะไม่เกิดปัญหา

แต่ถ้าเอาไปใช้ข้ามรุ่น เช่น บอด Asus ชิพ Intel แต่โกสไปแล้วไปต่อกับ บอด GIGABYTE ชิพ AMD แบบนี้มีปัญหาแน่นอน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ข้อดี - ใช้ไม่เป็น
    ข้อเสีย - ใช้ไม่เป็น

ปล.เรื่องจริงนะเนี่ยะ มิได้ติดตลก .... หุหุ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เหมือนพี่เดีย

อิอิ

Quote Originally Posted by I3K View Post
    GHOST Windows เนี่ยละปัญหาเยอะจริงๆ ผมซื้อคอมประกอบมาจากร้านแห่งหนึ่งเค้า GHOST Windows มาใส่HDDให้เลย แต่ก็ต้องมาลงใหม่เสมอเลย เพราะปัญหาเยอะ
    ถ้าแยกซิปโอกาสเอ่อน้อยครับ

ส่วนใหญ่เค้าทำกะซิปที่คิดว่ามันผ่านทุกบอร์ดหรือทำแค่ 2ซิป

intel กะ nforce

อย่าคิดมากครับ ถือเสียว่าเทสฮาร์ดแวร์

จะได้ไม่เครียด

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มีครับ คือผมต้อง Ghost บ่อยครับ เพราะว่าจะGhost เมื่อมีการอัพเดรตกับ Microsoft เยอะๆ จะได้ไม่ต้องมานังอัพเดรตใหม่เมื่อ Ghost ตัวเก่าที่ไม่ได้อัพเดรต

Ghost ตัวเก่า มันก็ได้ตัวเก่า มันไม่อัพเดรตให้อ่ะครับ เอิ๊กๆๆๆๆ (ล้อเล่น)

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

ใช้ AMD ร้านเกมก็ต้อง Ghost คับ ไม่งัั้น 50 เครื่อง ลงวินโด้กันมันส์เลย ข้อเสียคือมันต่อ Pagkage เหมือน Ipat ไม่ได้ แต่ข้อดีคือมันเร็วมาก ถ้าเครื่องต่อเครื่อง..... และชิป Jmicron บางตัว Ghost จะมองไม่เห็นคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks