Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีปัญหาครับ เนื่องจากแฟลช Bios ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีปัญหาครับ เนื่องจากแฟลช Bios ช่วยทีครับ

ใช่บอร์ดของ Asus m2n-e ครับ เคยแฟลชไบออส 0304 ไป 0502 ก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร แฟลชจากโปรแกรมแฟลชอัพเดตอ่ะครับ

แล้วทีนี้ล่าสุด ก็จะแฟลช Bios ปรากฏว่ามัน Fail แล้วทีนี้ กดแฟลชซ้ำ มันก็ค้างเลยครับทำอะไรไม่ได้

อยากถามว่า มีทางแก้ยังไงได้บ้างครับ .....

ลองเคลีย Bios ดูนะ
    ถอดปลั๊กออกแร้วถอดถ่านออก ทิ้งไว้ 5-10วิ แร้วในเข้าไปใหม่เปิดเครื่องว่ามันเข้า Biosได้ไหม

Comment

Hiren's Boot

Comment

Originally posted by Midnight212 View Post
        ใช่บอร์ดของ Asus m2n-e ครับ เคยแฟลชไบออส 0304 ไป 0502 ก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร แฟลชจากโปรแกรมแฟลชอัพเดตอ่ะครับ

แล้วทีนี้ล่าสุด ก็จะแฟลช Bios ปรากฏว่ามัน Fail แล้วทีนี้ กดแฟลชซ้ำ มันก็ค้างเลยครับทำอะไรไม่ได้

อยากถามว่า มีทางแก้ยังไงได้บ้างครับ .....
        มีคู่มีอบอร์ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็เปิดดูRecovering Bios ไม่ยากครับมีหลายวิธี

Comment

เด๋วลองไปสลับจั๊มเปอร์ก่อนละกัน อุอุ เด๋วมาใหม่

แต้งกิ้วๆ

Comment

ลองอ่านที่นี่ดูนะครับ[BIOS ของท่านคือ Phoenix]

http://forums.mydigitallife.info/showthread.php?t=2105

และขอเตือนนะครับ ไม่ควร flash ไบออส บน windows...

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
              ลองอ่านที่นี่ดูนะครับ[BIOS ของท่านคือ Phoenix]

http://forums.mydigitallife.info/showthread.php?t=2105

และขอเตือนนะครับ ไม่ควร flash ไบออส บน windows...

ส่วนผมFlashทุกครั้งบน windows จำได้ว่าFlashบนDosครั้งเดียวในชีวิตที่เหลือwindows

Comment

Originally posted by amstel View Post
                ส่วนผมFlashทุกครั้งบน windows จำได้ว่าFlashบนDosครั้งเดียวในชีวิตที่เหลือwindows

ผมก็เตือนแค่นั้นแหละครับ เพราะการ flash bios บน windows ความเสี่ยงมันเพิ่มขึ้น เพราะเรา run บน windows เพิ่มขึ้นอีก 1 ขั้นตอน ไหนจะเรื่อง antivirus,comp hang และอื่นๆ
                การทำบน dos จะลดความเสี่ยงทั้งหมดลงได้ครับ
                วิธีการก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรมาก
                โดยสรุป ก็อยู่ที่ตัวท่านเองว่าจะเลือกวิธีไหน comp ของท่านนี่ครับ

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                  ผมก็เตือนแค่นั้นแหละครับ เพราะการ flash bios บน windows ความเสี่ยงมันเพิ่มขึ้น เพราะเรา run บน windows เพิ่มขึ้นอีก 1 ขั้นตอน ไหนจะเรื่อง antivirus,comp hang และอื่นๆ
                  การทำบน dos จะลดความเสี่ยงทั้งหมดลงได้ครับ
                  วิธีการก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรมาก
                  โดยสรุป ก็อยู่ที่ตัวท่านเองว่าจะเลือกวิธีไหน comp ของท่านนี่ครับ
                  เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับดอสเสี่ยงน้อยกว่าโอกาสเจ้งมีน้อยกว่า ขอบคุณที่เตือนครับ

Comment

ช่ายคับ ผมก็เลิกเฟรสบนวินโดวไปนานแล้วเพราะมันเคยทำผมเดี้ยงเพราะเฟรสบนวินโดวดีที่มีไบออส 2 ตัวเลยรอดไป หันมาเฟรสจากไบออสตลอด หายห่วงดีแล้วมันก็เฟรสง่ายจะตายไป รู้สึกง่ายกว่าบนวินโดวสะอีก เพราะไม่ต้องห่วงว่าตัวโปรแกรมเฟรสมันซัพพอตกะวินโดวอะป่าว

Comment

ผมก็เคย Flash บนวินโดว์ ครับ จู่ๆ เครื่องมันก็แฮ้งค์แล้วก็ Restart เอง จบเลยครับ ส่งเคลมสถานเดียว
                      บอร์ดเดี้ยงเลย เลยต้อง Flash ใน Dos ไม่มีปัญหาครับ

ใครอยากลองใน Windows ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ แค่เตือนเฉยๆ อิอิอิ

Comment

Working...
                      X