Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมใช้ไปสักพักแล้วค้าง เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมใช้ไปสักพักแล้วค้าง เกิดจากอะไรครับ

...คือว่าเวลาเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมันก็ทำงานปรกติ ใช้ไปได้ประมาณ 5 นาทีก็เกิดอาการครับ

คือว่า เวลาที่เราปล่อยเครื่องไว้ไม่ไปกด Keybord หรือว่าขยับ Mouse เครื่องก็จะค้างไปเลย

หมายความว่าถ้าเปิดเพลงอยู่ เพลงก็จะเล่นเสียงแบบค้างๆอะครับ(เข้าใจนะครับ) แล้วพอขยับ Mouse

หรือว่ากด Keybord ก็จะกลับมาใช้ได้อีก เพลงก็เล่นต่อได้ อีกสัก 2-3 วินาทีก็เป็นอีก

เลยต้องรีสตาตเครื่อง ครั้งต่อไปก็จะใช้ได้เป็นปรกติ แต่ก็ยัง พอใช้ไปพักใหญ่ๆคราวนี้ก็ค้างไปเลยครับ

นิ่งไปเลยอะ ทำอะไรก็ไมได้เลย ต้องกดปุ่ม Reset ที่เคสอย่างเดียวเลยครับ

....... ผมอยากทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ Hardware ก็เพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 2 เดือนเอง

เครื่องใหม่ๆเลยอะครับ ช่วยผมด้วยนะครับว่าเกิดจากอะไรจะได้เอาไปเครมถูก เพราะว่าเวลาทำงานสำคัญๆอยู่ก็ค้างไป งานเสียไปหลายชิ้นแล้วครับ

ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ.......

ไม่มีใครทราบเลยหลอครับ......

Comment

ส่วนมากมักจะโดนไวรัส ทำให้ซีพียูทำงานเต็มที่ฟูลโหลดตลอดเวลา ทำให้ค้างได้ จริงๆคุณน่าจะบอกเสปคเครื่องด้วยนะ เผื่อเขาจะช่วยไรได้มากกว่านี้ เรื่องไฟก็มีผลครับ อาการแบบนี้มีหลายสาเหตุ ลองบอกสเปคมาละเอียด และกัน น่าจะมีคนเจอแบบคุณอาจบอกได้

Comment

เครื่องร้อนไปหรือเปล่าครับ

แล้วไฟฮาร์ดดิสติดตลอดหรือเปล่าครับ

Comment

เครื่องไม่ร้อนแน่นอนครับ เพราะว่าเชคจาก PC Prob ปรกติดีทุกอย่าง ไฟแดงก็ไม่ได้ติดครับตอนที่ค้าง

เชค CPU ที่ Task manager ก็ไม่ได้ Use อะไรเลย วิ่งที่ 1-3% เอง

Spec ก็ : PD 820 / MB P5 VDC-X / Ram DDR 2 1 Ghz/ HD 450 G / VGA 6600 GT / PSU ติดเคสครับ

Comment

ติดไวรัส

Comment

เรื่องคอมค้าง ที่ผมเคยเจออีกสาเหตุคือ
              เป็นปัญหาของ mouse หรือไม่ก็ keyboard มันช๊อตครับ
              เคยเป็นครั้งหนึ่ง หาสาเหตุไม่เจอ เปลี่ยน keyboard แล้วหายเพราะขั่วมันหักครับ
              แต่กรณีท่าน ผมไม่รู้เหมือนกัน คงต้องลง window ใหม่ม้างครับ หรือไม่ก็ยกไปร้าน
              แนะนำได้เท่านี้ครับ อิๆ

Comment

โอ้วว......มีความเห็นอื่นอีกไม๊ครับ ผมงงๆแล้วอะ

Comment

ใช้ Windows XP 2006 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ไปหาแผ่น WindowsXP เพียวๆมาใช้จะดีกว่าครับ พวก XP 2006 มันจะลงไดร์เวอร์ไปด้วย ซึ่งบางทีไดร์เวอร์มันมีปัญหาอยู่แล้วก็จะทำให้ Windows มีปัญหาไปด้วย

Comment

ไม่ใช่แน่นอนครับ Windows ผมเพียวๆเลยเป็น Lisen ด้วยครับ ของแท้เลย

พอดีพี่ผมเค้าได้มาอะครับ ใช้มาตั้งนานแล้วด้วย ไม่มีปัญหาอะไร.......

Comment

ไม่ทราบอาการที่ชัดเจน อย่างนี้ต้องทยอยเช็คเองทีละตัวล่ะครับ

Comment

ยังเชคไม่ออกเลยครับ..... Sadddd

Comment

อาการค้างมันเกิดได้ร้อยแปด พันเก้า สาเหตุ

ส่งให้ช่างดูดีกว่าครับ
                          หรือ หาเพื่อนๆ

Comment

เอาเพื่อนเก่งๆๆไปดู ผมไม่เห็น อาการบอกแค่ว่าค้าง ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นที่อะไร

Comment

ลองเปลี่ยนไปทีล่ะตัวครับ สักพักก็จะหมดตัว แต่มีความสุข อิอิ

Comment

Working...
                              X