Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายต่อความยาว PSU 24pin มีขายที่ไหนบ้างครับ มีหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายต่อความยาว PSU 24pin มีขายที่ไหนบ้างครับ มีหรือเปล่า

ผมเดินพันทิปทุกชั้นเจอ แต่ 20pin To 24pin

ทำไงดีหว่า อยากให้มันยาวๆ

หาอยู่ รอด้วยคน PSU อยู่ข้างล่างใช่มั้น สายถึงไม่พอ

Comment

อยู่ล่างครับ สายถึงครบ แต่อยากหลบสายมากกว่า

Comment

up

Comment

อยากทราบว่าหัวต่อของ PSU เป็นแบบ 24 พินหรือ 20+4 พินครับ
          ถ้าเป็นแบบ 20+4 พินก็เอาสายต่อแบบ 20 to 24 พิน มาต่อกับหัว 20 พินได้เลยครับ

Comment

up

Comment

Originally posted by hangover View Post
              อยากทราบว่าหัวต่อของ PSU เป็นแบบ 24 พินหรือ 20+4 พินครับ
              ถ้าเป็นแบบ 20+4 พินก็เอาสายต่อแบบ 20 to 24 พิน มาต่อกับหัว 20 พินได้เลยครับ
              ของผมเป็นแบบ 20 + 4 พินครับ กำลืมคิดไป

แต่ การที่ เอาแค่ 20มาต่อ มันจะมีอะไรขาดหายไปไหมครับ เพราะมันไม่ครบ 24
              กลัวไฟไม่พอ อยากรุ้ว่า 4พินที่เหลือมันไปทำไรครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ความคิดของผมนะ CPU ทำงานไม่เต็มที่ครับ ความเร้วลดลงนิดหน่อย

Comment

up

Comment

up

Comment

4 ขั้วที่เพิ่มมาคือ +12/5/3.3 V และกราวด์ 0 ครับ(ดูจากของผมเองครับ ST 50 F)
                      เนื่องจากบอร์ดตั้งแต่ P4 / 423 เป็นต้นมาใช้ไฟมากดังนั้นจึงต้องจ่ายไฟเพิ่ม
                      การใช้สายแปลง 20 to 24 พินนั้นขั้วที่เพิ่มขึ้นมานั้นจะดึงกระแสมาจากสายไฟเส้นอื่นครับ
                      ถ้า PSU มีคุณภาพและสายไฟสามารถรองรับกระแสที่ต้องจ่ายสูงขึ้นได้ก็ไม่มีปัญหา
                      ในกรณีที่ขั้วจ่ายไฟมีปัญหารองสังเกตุดูว่าบอร์ดทำงานผิดปกติหรือไม่ เช่น ค้าง restart
                      อุณหภูมิของบอร์ดหรืออุปกรณ์บนบอร์ดสูงขึ้นผิดปกติ ตรงขั้วต่อไฟบอร์ดร้อนหรือถึงขั้นไหม้ ......
                      ถ้ามีอาการเหล่านี้ต้องรีบแก้ไขครับ

Comment

เคสรุ่นเดียวกันเลย C590 ปัญหาเดียวกัน psu มันอยู่ด้านล่าง สายไฟยาวไปไม่ถึงมีทางแก้อยู่สองทาง
                        1. ซื้อ psu ใหม่ หาที่สายยาวๆ 24 pin 50 cm/ 4 pin 50 cm ขึ้นไป ก็เห็นมี silverstone ทีสายไฟยาว 50 cm
                        ขึ้นไป จะ 500w หรือ 400 w ก็แล้วแต่งบประมาณ
                        2. ใช้ต่อสายเอา หา psu เก่าทีมี 24pin/4pin ตัดมาแล้วมาต่อเอา ถ้า psu ที่ใช้หมดประกันแล้วก็ตัดต่อเลย
                        แต่ถ้ายังไม่หมดประกัน ก็ ต้องใช้วิธีการเยอะหน่อย
                        ผมใช้วิธี ที่สอง หาซื้อ psu ถูกๆ ตัวละ300กว่าบาทที่มี 24pin/ 4pin มาตัดเอา แค่สาย 24pin กับ 4pin แล้วมาต่อเอาแต่ผมใช้ บัดกรีเอาไ่ม่ได้ตัด ประหยัดไปเยอะ ซื้อ psu ใหม่ที่สายยาวๆก็ประมาณ2000กว่าบาท psu เดิม ก็ยังอยูในประกันไม่เสียหาย
                        ลองดูครับ ว่า จะใช้วิธีไหน

Comment

ถ้าจะโมผมขอแนะนำดังนี้ครับ
                          -แบบมืออาชีพ เรื่องมันยาวขออนุญาติยังไม่กล่าวถึง
                          -แบบหมดอาชีพ แบบนี้ง่ายดีครับ มีขั้นตอนง่ายๆดังนี้ครับ
                          1.ไปซื้อสายแปลงแบบ 20 to 24 พินมาครับ แล้วตัดขั้ว 20 พินออกครับ
                          2.ตอนนี้ก็จะเหลือสายไฟ 24 เส้นกับขั้ว 24 พิน ทำการปลอกปลายสายไฟทั้ง 24 เส้นยาว
                          ประมาณ 1.5-2 cm. หมุนสายทองแดงให้เป็นเกลียวโดยให้มีขนาดพอดีที่จะเสียบเข้ากับ
                          ขั้ว 24 พินของ PSU ถ้าจะให้ดีควรบัดกรีไล้ตะกั่วตามสายทองแดงให้ทั่วจะดีมากครับ
                          3.นำปลายสายไฟที่ปลอกแล้วมาเสียบเข้ากับขั้วต่อ 24 พินของ PSU (เสียบเข้าไปในขั้วโลหะ)
                          ไล่สายไฟให้ดีครับดูให้สายไฟแต่ละขั้วตรงกันอย่าสลับสายเดี๋ยวงานเข้า
                          4.ตรวจเช็คความเรียบร้อยโดยสายไฟแต่ละเส้นต้องเสียบกับขั้วแน่นพอดีอย่าให้หลวม (ถ้าไม่แน่น
                          เดี๋ยวมันจะสปาร์คครับ) หาเทปพันสายไฟหรือเทปกาวนำมาพันที่ขั้วและสายไฟที่ต่อเอาไว้
                          เพื่อให้ทั้งสองส่วนยึดติดกันดีไม่หลุดแยกออกจากกัน
                          5.ตรวจเช็คความเรียบร้อยอีกครั้งครับ เสร็จแล้วนำไปใช้งานได้เลยครับ

เวลาใช้งานควรตรวจสอบความผิดปกติด้วยครับ

Comment

โหย ปรึ๋ย.. ไฟจะ แปร๊บๆๆ ไหมครับเนี่ย 55

Comment

up

Comment

Working...
                              X