overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อไดร์dvd rw หน่อยคับ

OverclockZone Member n0BITa's Avatar

Default รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อไดร์dvd rw หน่อยคับ

ช่วยแนะนำยี่ห้อไดร์dvd rw หน่อยคับ
    อยากได้แบบดีๆทนหน่อยคับ ซื้อมาใช้พังไป2อันแล้ว ใช้ได้อันละ1ปีเอง
    ผิดกับcombo drive ของผมเลย ซื้อมา4ปียังไม่พังเลยคับ
    รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member up_pad56's Avatar

ว่ากันว่า Pioneer ทนดีนักแล แต่ไม่รู้ว่าระยะหลังๆนี้เป็นไงบ้าง
    เพราะแต่ละยี่ห้อมีออกมาหลายรุ่นจริงๆ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=6198

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=52793

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ใช้ Lite-on พังมาหลายตัวแระ

เลยมาลอง LG ยังอยู่ดีทั้ง 2 ตัวครับ

OverclockZone Member suriyot's Avatar

Cool

LG DVD RW ก็ดีผมใช้อยู่ มีหรับประกัน

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ยี่ห้อไรก้ได้แต่อย่าเอา ซัมซุงครับ เพราะไม่ว่าจะแนะนำยี่ห้อไหน

เดี๋ยวซักพักก็มีแนะนำครบทุกยี่ห้อครับ สรุปว่าดีหมดครับ LG Lite-ON ASUS BenQ ฯลฯ

OverclockZone Member

ของสมัยนี้เปลี่ยนไปน่ะ ที่เคยใช้

ASUS drw-1608p35 ประมาณ 1 ปี ถาดเปิดไม่ค่อยได้ต้องงัดเอง แต่ไรด์ได้ปกติ เลือกแผ่นนิดหน่อย แผ่นราคาถูกมากๆจะไม่ยอมไรด์

Pioneer DRW 1128k ใช้มาปีกว่าๆแล้วยังใช้ได้อยู่ ถาดเข้าออกปกติ

คิดว่า Pioneer ตรงถาดออกจะทนกว่า ASUS นิดหน่อย

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=248130

เข้าไปอ่านประสบการณ์จากผู้ใช้จริงได้ครับ

OverclockZone Member n0BITa's Avatar

ขอบคุณที่แนะนำมากๆๆๆๆคับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ASUS 1 เสียงครับ

ทุกยี่ห้อที่ใช้มาถูกชะตากับยี่ห้อนี้ ยี่ห้อเดียว ไม่รู้ทำไม หึหึ

ทนครับ บางคนบอกว่ายี่ห้อนี้เลือกแผ่น แต่ผมใส่แผ่นหลายยี่ห้อแล้วก็อ่านได้ ไร้ท์ดีตามปกติครับ

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

Pioneer เลยครับ

OverclockZone Member Mirabilis's Avatar

LG คนนึงละ

OverclockZone Member

ASUS กว่าจะอ่านแผ่นช้ามาก รอๆ. นอกนั้นก็ปกติ
    Lite-on อ่านเร็ว วิ้ดดี นอกนั้นก็ปกติ

นอกนั้นไม่เคยใช้

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

แนะนำ Pioneer ครับ ทนหายห่วง ผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว จนไดรฟ์ของ Asus ที่ซื้อมาทีหลังพังก่อนอีก

OverclockZone Member nazeezap's Avatar

LG

OverclockZone Member Beta_501's Avatar

ASUS ครับ เงียบ สงบ
    Lite-on วี๊ดหน่อย แต่ก็ทน
    ว่าแต่ว่าที่พังไป 2 อัน ยี่ห้ออะไรหรอคับ

OverclockZone Member CUTTER_Z's Avatar
    สารขันธ์แลนด์ แอนดฺ์ เฮาส์

LG อีกเสียงครับ

OverclockZone Member film's Avatar

อันนี้จะที่เคยใช้มา และเจอกับตัวเองนะครับ

ยี่ห้อ Asus
    เคยใช้ แบบ Combo ใช้ไปซักพัก มันอ่านแผ่นDVD ได้บ้างไม่ได้อ่ะครับ
    แล้วก็ซื้อแบบ DVD-RW ยี่ห้อนี้มาใช้อีก ใช้ไปได้ซักปี เริ่มจะอ่านแผ่นได้บ้างไม่ได้บ้าง(อีกแล้ว) บางทีไรท์แผ่น(DVD)ได้ พอให้มันอ่าน(แผ่นที่มันไรท์นั่นแหละ)อ่านไม่ได้ซะงั้น

Lite-On
    เคยใช้ แบบ CD-rom อ่านแผ่นได้ดีครับ เสียงดังนิดนึง
    แล้วเคย DVD ROM ตอนแรกใช้ได้ดีมาก ใช้ไม่ถึงปี มันเป็นอีกแล้ว อ่านแผ่นไม่ได้อีกแล้ว

Samsung
    เคยใช้ CD-RW มา 2 ตัว อ่าน เขียน ได้ดี แต่ใช้ไปนานๆ ถาดเริ่มชักไม่ออกครับ ต้องใช้ คลิ๊ปแหย่บ่อยๆ
    DVD-RW ตอนนี้ใช้อยู่ครับ ใช้งานได้ดี แต่คาดว่าซักหน่อยก็คงมีออกอาการ เพราะว่า จากที่ใช้ๆมา มันพังทุกตัวอ่ะครับ

ไว้เป็นอีกทางเลือกครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆนะคับ
    ทำงานจนลืมเลยว่ามาโพสถามไว้
    สรุปสุดท้ายซื้อ Pioneer มาคับ เพราะ LG มีแต่แบบSATA

OverclockZone Member jeerzz's Avatar

LG 4167B ใช้มา เกือบ 4 ปี ตอนนี้เริ่มไปละ 555

เตรียมถอยตัวใหม่อยู่เหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks