overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: O2 Atom ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ

OverclockZone Member l2umors's Avatar
    directorate of intelligence @ Army HQ

Default O2 Atom ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ

คืออยากรู้ว่าตอนนี้ Atom (ไม่ใช่ตัวExec)ยังน่าใช้อยู่รึปล่าวอ่ะคับ ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ
    พอจะมีไครแนะนำได้บ้างมั้ยครับ พอดีว่ากำลังสนใจอยู่ครับ หรือผู้รู้พอจะแนะนำตัวอื่นๆ
    ด้วยจะดีมากเลยครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ผมเองก็กำลังศึกษาเหมือนกันกะว่าจะหามาใช้เช่นกัน

ลองหาข้อมูลเพิ่มที่นี่ครับ mrpalm

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

ไม่แนะนำครับ ปัญหาเยอะ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

ข้อเสียคือ

1.เสียงเบาทั้งพูดคุยและลำโพง (เทียบกับNokia)

2.กล้องถ่ายภาพไม่สวย ถ่ายกลางคืนไม่ได้เรื่อง

3.เครื่องที่ออกมารุ่นแรกๆแบตจะหลวม ถ้ามีการสั่นสะเทือนแรงๆจะทำให้แบตขยับเล็กน้อยแล้วเครื่องก็ดับ
    แก้ปัญหาเฉพาะหน้า หาอะไรมายัดๆ
    ไม่ค่อยสมสักศรีกับราคาเท่าไรเลย

มีแค่นี้ครับที่ผมใช้ๆมาแล้วพบ

แต่อย่าเอาเรื่องเสียง,กล้อง,ระยะเวลาStandby ของ WM ไปเทียบกับพวก SmartPhone

มันคือจุดด้อยของ WM ทุกรุ่นในขณะนี้

แต่เน้นใช้งานมากกว่าจริงมั้ย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

น่าใช้ครับ และดีด้วย อิอิ แต่ลำโพงเปิดดังมะลั่ย มันจะแตกเอา แต่พี่ตั้มลองซื้อหัวแปลง 2.5mm >> 3.5mm อะคับ แล้วหูฟังดีๆ ปรับ EQ ได้ละเอียด ฟังเพลงกินขาดพวกMP3 Player เลยทีเดียวแหละ
    ส่วนเรื่องแบตหลวมนิกมะเปง ใช้มามะเคยHang มีแต่ช้าอย่างเดวเยย ส่วนโปรแกรมก้อเยอะดีมีเยอะมากมาย หรือจะเล่นอินฟราเรตเปลี่ยนช่องทอทัดก้อล่าย เสียงต่อหูฟังนี่อย่างดี^^" เล่นWi-Fi ก้อล่าย ภาษาไทยมะเปงต่างดาวแว้ว อัพRom เอางับ อิอิ Font เปลี่ยนได้มะเบื่อหน่าย

ข้อเสียกะมี
    ถ่ายรูปมะค่อยสวย/สายที่เค้าโทรเข้ามากว่าเครื่องจะ Respond ช๊าช้า/เสียงเวลาคุยเดี๋ยวมันขาดๆหายๆ ไมค์ดูดเสียงด้วยงับ เวลาอยู่ที่คนเยอะๆอย่างสยาม เวลาเดินคุยมังมะรู้เรื่องอะต้องเอานิ้วไปอุดไมค์/ราคาตกกระจาย มะวานขายไป(มาบุญครอง ณ 6/1/2007) ที่ 13,000.- บาทถ้วนๆ(สภาพเครื่องเหมือนพึ่งใช้ 1 วันจอมะมีรอย ลำโพงมะแตก ประกันถึงเดือน 8/07
    แล้วก้อดูจากบอดี้ มะค่อยทนมือทนเท้าทะหร่าย แต่ผมใส่ซีลีโคน รุ่นที่มีฝาปลาสติกปิดหน้าไว้อะนะงับ ก้อช่วยได้เยอะเหมือนกัน เวลาไปขายนี่ราคาได้เยอะก่าชาวบ้านเยยอิอิ บอดี้มะมีแม้แต่รอยขนมด

ถ้าไม่ Worry เรื่องจุดด้อยก้อนับว่าโอเคครับ สำหรับตัวนิกใช้ไป 2 เดือนครึ่งแย้วก้อขายหงะ เพราะเหงราคาแว้วรอต่อไปมันมะมีราคาแหงมๆ เลยขายเปงเงินสดไว้จาได้ + เงินเก็บปายเล่งอาไยแผลงๆอีก อิอิ

จิงๆแล้วนิกอยากแนะนำให้ไปใช้ Asus มากกว่านะงับ ถ่ายรูปสวย เสียงก้อดี P535 งี้มี GPS ด้วยแต่ว่าก้อต้องรอ ถึงยังไงนิกว่ารอก้อคุ้มก่า เพราะซื้อมาแพงๆ พอราคาตกแล้วสลดใจ T^T

ปล.นิกขายไป เพราะทำใจเรื่องราคาตกมะลั่ยอิอิ

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

^
    ^
    ^
    อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ

แนะนำ Dopod 818Pro ครับ อิอิ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

เอาโทรศัพท์ธรรมดาเครื่องเดียวพอแล้ว นอกนั้นไปถอยnbดีกว่างี้

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by legendofsud View Post
    เอาโทรศัพท์ธรรมดาเครื่องเดียวพอแล้ว นอกนั้นไปถอยnbดีกว่างี้
    การใช้งานมันแตกต่างกันครับ

OverclockZone Member zild's Avatar

Quote Originally Posted by Ordinary_Man View Post
    ^
    ^
    ^
    อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ

แนะนำ Dopod 818Pro ครับ อิอิ
    ท่านใช้อยู่ใช่ปะครับ แล้วแบตอยู่ได้ประมาณกี่วันครับกับการใช้งานที่หนักไปด้าน gprs(ต่อเนต)
    อีกอย่างถ้าออกต่างจัุงหวัดสัญญานดีหรือเปล่า ขณะรถวิ่งมีแกว่งหรือเปล่า

ผมสนใจอยู่ 2รุ่นคือตัว 818pro กับ atom pure
    เพราะราคาพอกัน เหมาะกับการเริ่มต้นอิๆ
    แต่ว่า atom มี fm ด้วยหงะเลยตัดสินใจลำบาก

818 แบตใช้แบบเยอะๆ ก็ 1 วันเต็มๆ ครับ

atom ประมาณครึ่งวันนิดๆ ครับ

ทั้งสองรุ่นมี EDGE ถ้าอยู่ในเมืองก็จะได้ใช้ แต่ atom- wireless G (11Mb) , 818 - wireless G (54Mb)

รายละเอียด ลองศึกษาที่ www.pdamobiz.com

ส่วนใหญ่เล่น 818 เยอะกว่าครับ

แต่ทั้งนี้แล้วแต่ความชอบครับ

ตอนนี้ผมเหลือแต่ตัว 818 สีดำ ปุ่มเงินเครื่องเดียวครับ

ขอบคุณครับ คงต้องใช้เวลาศึกษาซักพัก
    ใจหนึ่งก็อยากได้เร็วๆ อีกใจก็อยากได้ E4300 ก่อน เศร้าจริงๆ คนงบจำกัด
    สงสัยกิเลศเยอะไปหน่อย อิๆ
    ต้องหัดพอเพียงบ้างซะแล้ว
    รู้งี้เรียนหมอแบบท่าน pegazus ดีกว่า อิๆ
    แต่คงเป็นได้แค่ หมอลำ คริๆ

some like it hot
    Guest

เดี๋ยวนี้pocket pc ราคาตกค่อนข้างเร็วไม่เหมือนเมื่อก่อน ผมใช้ hp ipaq rw6828 โดยส่วนตัว ผมว่าwm5 (จอ2.7"/2.8")หน้าจอมันเล็กไปหน่อยนะครับ (แต่มันก็ดีตรงพกพาสะดวก) จริงๆอยากได้จอ3.5" มากกว่าแต่ตอนที่ซื้อwm5 มันมีแต่จอเล็กๆทั้งนั้นเลย แต่ได้ข่าวว่าปีนี้จะมีหน้าจอใหญ่กลับมาอีกแล้ว แต่ดูๆจากสเปค ท่าทางราคาจะแพงน่าดูเลย
    ส่วนatomกับ818pro atomจะไวกว่าแต่818กล้องจะชัดกว่าแต่ไม่มีfm
    อีกตัวที่ผมว่าน่าใช้ ถ้าไม่ติดตรงไม่ใช่wm5(เป็นwm2003)และไม่ซีเรียสเรื่องกล้อง คือตัว o2 xda lli

สรุปถ้ามองระหว่างatomกับ818
    -ข้อเสียของatomคือ กล้องไม่ค่อยชัด เสียงเรียกเข้าค่อนข้างเบา มีปัญหาเรื่องความเสถีย(ไม่ทราบว่าromใหม่จะดีขึ้นรึป่าว)
    -818pro กล้องชัดกว่า เสถียรกว่า แต่ไม่มีfm และที่สำคัญมันช้ากว่าatomครับ

จะยังน่าเล่นรึป่าวไม่รู้ รู้แต่ว่าตอนผมซื้อใหม่ๆมันเกือบ30,000บาท แต่ตอนนี้ราคามันลงมาเยอะเลยT.T

OverclockZone Member l2umors's Avatar
    directorate of intelligence @ Army HQ

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ
    ซื้อมาแล้วครับ Atom อ่ะครับ จากการใช้มา 3 วันยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอิอิ
    ตอนแรกพี่ที่ร้านบอกว่าให้เอาตัว exec แต่พอดีว่างบไม่พอเพราะเอาไปซื้ออย่างอื่นด้วย
    ก็เลยเอาตัวนี้มา หรือบวกกับผมตั้งใจว่าจะเอาตัวนี้อยู่แล้วด้วยมั้ง ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

แบตของ atom ใช้โทรหนักทั้งวัน อยู่ได้ 1 วัน

ถ้าโทรรวมๆกันประมาณ 1ชม. - 1 ชม 30นาที อยู่ได้ถึง 2 วัน

ส่วน 818Pro จะกินแบตกว่า Atom เล็กน้อยประมาณ 1 ชม

ถามอีกนิดครับตัว 818Pro เนี่ย ใช่ dual core หรือเปล่าครับผมเข้าใจว่างั้น

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

แบต 818 1,2xx แอมป์
    แบต O2 1,560 แอมป์ งับ กินไฟเท่าๆกันงับป๋ม

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

เก็บตังค์ อุ่นๆในกระป๋าสัก 2 -3 เดือน
    รับลองราคาพุ่งลงอีกครับ
    เพราะรุ่นใหม่ O2 เริ่มทยอยออกกันมากมายแล้วครับ

Wink

Quote Originally Posted by Baby_Dragon View Post
    แบตของ atom ใช้โทรหนักทั้งวัน อยู่ได้ 1 วัน

ถ้าโทรรวมๆกันประมาณ 1ชม. - 1 ชม 30นาที อยู่ได้ถึง 2 วัน

ส่วน 818Pro จะกินแบตกว่า Atom เล็กน้อยประมาณ 1 ชม

ผมว่า Atom หมดเร็วกว่ามากๆ ครับ

818 อยู่นานกว่า

หรือว่า Atom ของผมมันผิดปกติหว่า

แต่คอนเฟิมว่า 818 ของผมทั้งสองเครื่องอึดมากๆ

some like it hot
    Guest

แบ็ตatomจุ 1530 mAh
    818 จุ 1250 mAh
    แต่เท่าที่ทราบมา 818 อึดกว่า ใช้งานได้นานกว่าครับ atomความจุเยอะกว่าแต่อัตราการกินแบ็ตเยอะกว่า

รบกวนถามคุณOrdinary_Man หน่อยครับ เรื่องความเร็วของเครื่อง 818 ช้ากว่าatom เยอะมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ถามว่าเรื่องโปรแกรมนั้น ผมว่าทุกเครื่องเร็วพอสำหรับผมครับ

มันอยู่ที่การจัดการโปรแกรมมากกว่าครับ

พวกนี้มันจะรันโปรแกรมตลอด ไม่ควรเรียกซ้อนๆ กันขึ้นมาเยอะๆ ครับ ให้ใช้เฉพาะที่จำเป็น

โดยใช้โปรแกรมช่วยในการปิดโปรแกรมครับ (งงมั๊ย)

สรุปว่า ถ้าจัดการโปรแกรมดีๆ แล้ว ไม่ช้าหรอกครับ ความเร็วเยอะใช่ว่าจะดีเสมอไป

ผมใช้ PDA มา ก็หลายเครื่อง ไม่เห็นมีเครื่องไหนช้าๆ จนน่ารำคาญครับ แต่ที่แบตหมดเร็วจนน่าตกใจก็ Atom ครับ (อาจจะเป็นที่เครื่องผมคนเดียวมั๊ง)

Ipaq 3870 > HP1910 > XDA > XDAII*2 > XDAIIS*2 > Xda mini > XDA Atom > Dopod 818 Pro * 2

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks